Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การขอการรับรอง ISO9001

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 31 May 2011 - 10:19 PM

เราจะขอการรับรองระบบคุณภาพ ISO9001:2008 แบบ non accredited จาก CB ได้หรือไม่

CB จะยอมขายบริการนี้ให้เราหรือไม่

หากเราต้องการขอการรับรองแบบ Accredited แต่จะขอ Accredited แค่ NAC อย่างเดียวได้หรือไม่

ไม่เอา UKAS ได้หรือไม่ CB จะยอมขายบริการนี้หรือไม่

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 01 June 2011 - 06:19 AM

1. ถ้าให้เดา ก็คงขอได้ครับ ก็จะตรวจแบบ 2nd party audit โดยใช้เกณฑ์เป็น ISO 9001:2008 ไป แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้ cert หรือเปล่านะครับ

2. ได้ครับ อันนี้ยืนยัน เพราะเคยไปตรวจแบบนี้มาแล้ว
ลายเซ็น

#3 Food Safety

Food Safety

Posted 01 June 2011 - 06:23 AM

QUOTE(DooK @ Jun 1 2011, 06:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>
1. ถ้าให้เดา ก็คงขอได้ครับ ก็จะตรวจแบบ 2nd party audit โดยใช้เกณฑ์เป็น ISO 9001:2008 ไป แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้ cert หรือเปล่านะครับ

2. ได้ครับ อันนี้ยืนยัน เพราะเคยไปตรวจแบบนี้มาแล้ว

ขอบคุณครับ อ.ดุ๊ก smiley-signs001.gif

#4 Gentle

Gentle

Hornor Member

Posted 02 June 2011 - 06:26 AM

QUOTE(Food Safety @ May 31 2011, 10:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เราจะขอการรับรองระบบคุณภาพ ISO9001:2008 แบบ non accredited จาก CB ได้หรือไม่

CB จะยอมขายบริการนี้ให้เราหรือไม่

หากเราต้องการขอการรับรองแบบ Accredited แต่จะขอ Accredited แค่ NAC อย่างเดียวได้หรือไม่

ไม่เอา UKAS ได้หรือไม่ CB จะยอมขายบริการนี้หรือไม่

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอยืนยันคำตอบจากประสบการณ์ตรงดังนี้นะครับ
1- CB audit แบบ Non Accredit ได้แน่นอ่นครับ แต่จะไม่ได้โลโก้ AB บนใบเซอร์ (เช่น UKAS, ANAB, ...) มีแต่โลโก้ของ CB เท่านั้น (ข้อเสียคือ ขาดความน่าเชื่อถือ , ข้อดีคือ อาจจะได้ราคาถูกลง)
2- เอา NAC อย่างเดียวได้แน่นอน แต่ต้องดูว่า CB นั้นสามารถออกโลโก้ NAC ได้หรือไม่? ถ้าเป็น MASCI ออกให้ได้แน่นอน แต่ถ้า CB อื่นที่ออกให้ไม่ได้ จะต้องขอความร่วมมือจาก MASCI ส่ง auditor มาช่วยตรวจด้วย ซึ่งเขาต้องมีสัญญาต่อกัน ถ้า CB เจ้าไหนไม่มีสัญญากับ MASCI และไม่ได้ Accredit กับ NAC ก้อไม่สามารถตรวจแล้วออกโลโก้ NAC ให้ได้ครับ

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 02 June 2011 - 06:40 AM

QUOTE(Gentle @ Jun 2 2011, 06:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอยืนยันคำตอบจากประสบการณ์ตรงดังนี้นะครับ
1- CB audit แบบ Non Accredit ได้แน่นอ่นครับ แต่จะไม่ได้โลโก้ AB บนใบเซอร์ (เช่น UKAS, ANAB, ...) มีแต่โลโก้ของ CB เท่านั้น (ข้อเสียคือ ขาดความน่าเชื่อถือ , ข้อดีคือ อาจจะได้ราคาถูกลง)
2- เอา NAC อย่างเดียวได้แน่นอน แต่ต้องดูว่า CB นั้นสามารถออกโลโก้ NAC ได้หรือไม่? ถ้าเป็น MASCI ออกให้ได้แน่นอน แต่ถ้า CB อื่นที่ออกให้ไม่ได้ จะต้องขอความร่วมมือจาก MASCI ส่ง auditor มาช่วยตรวจด้วย ซึ่งเขาต้องมีสัญญาต่อกัน ถ้า CB เจ้าไหนไม่มีสัญญากับ MASCI และไม่ได้ Accredit กับ NAC ก้อไม่สามารถตรวจแล้วออกโลโก้ NAC ให้ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ข้อ1 เรื่องความน่าเชื่อถือ ยัง งง อยู่นิดหนึ่ง หากเราให้ CB ที่ปกติก็เป็นที่รู้จักกันโดยทั่วว่ามีความสามารถในการให้การรับรองได้ (สำนักงานอยู่แถว ถนนนางลิ้นจี่) แต่เราขอแบบ UNACCEDITED อย่างนี้พอจะเป็นที่ยอมรับกันได้หรือไม่ (หากลูกค้าไม่ได้กำหนดว่า ต้องมี AB ให้การยืนยัน)

แต่จริงๆเมื่อวานผมได้สอบถามกับ Sale ของ CB นี้แล้ว ราคาต่างกันแค่ 1 พันบาทเท่านั้นเองสำหรับการมี AB กับไม่มี AB

++5555555

เพิ่มเติมนิดหนึ่ง คือมันคล้ายกับการได้รับรอง GMP HACCP Codex ซึ่งเป็น Non Accredited
บนใบCertificate ที่ CB มอบให้ก็ไม่ได้มั AB ใดๆ แต่รู้สึกว่าก็ไม่ค่อยมีใครสนใจว่าเป็น Non accredited

เวลาลูกค้าขอดูก็ได้รับการยอมรับ

ขอบคุณ คุณ gentle และทุกท่านครับที่ช่วยกันแชร์

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users