Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แผนภูมิเต่าสำหรับ ISO14001

• This topic is locked This topic is locked
1 reply to this topic

#1 pintong

pintong

Posted 23 May 2011 - 06:28 PM

สวัสดีค่ะเพื่อนสมาชิกทุกท่าน อยากจะสอบถามเรื่องการใช้แผนภูมิเต่าสำหรับ ISO14001 น่ะค่ะ ทาง EMR อยากจะขยายผลของการใช้เต่าจาก TS16949 มาใช้กับสิ่งแวดล้อมบ้าง แต่ตอนนี้ยังงงและไม่เข้าใจว่าจะต้องเอาอะไรมาใส่ขาไหนของเต่าน่ะค่ะ อยากถามผู้รู้ช่วยตอบให้หน่อยค่ะ และถ้าเป็นไปได้อยากขอตัวอย่างด้วยค่ะ จะได้เอาไปประยุกต์ใช้ในบริษัท ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ smiley-signs001.gif

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 May 2011 - 07:49 AM

QUOTE(pintong @ May 23 2011, 06:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีค่ะเพื่อนสมาชิกทุกท่าน อยากจะสอบถามเรื่องการใช้แผนภูมิเต่าสำหรับ ISO14001 น่ะค่ะ ทาง EMR อยากจะขยายผลของการใช้เต่าจาก TS16949 มาใช้กับสิ่งแวดล้อมบ้าง แต่ตอนนี้ยังงงและไม่เข้าใจว่าจะต้องเอาอะไรมาใส่ขาไหนของเต่าน่ะค่ะ อยากถามผู้รู้ช่วยตอบให้หน่อยค่ะ และถ้าเป็นไปได้อยากขอตัวอย่างด้วยค่ะ จะได้เอาไปประยุกต์ใช้ในบริษัท ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ smiley-signs001.gif

จอมโจรฯ คิดว่า แผนภูมิเต่ามันก็คือ การจัดการ/การมองปัญหา จากมุมมอง 4 (+1) ด้าน
ได้แก่ Method Man Machine Material and Environment

ซึ่งก็เอาไป apply กับทุกๆ เรื่องได้อยู่แหล๋น

ซึ่งถ้าจะเอาไป apply กับ 14001 ที่เห็นชัดๆ ก็คือ
การชี้บ่ง และประเมินปัญหาสิ่งแวดล้อม (4.3.1) ซึ่งก็ประเมินว่าในแต่ละด้าน
ก่อให้เกิด aspect อะไรได้บ้าง

รวมถึง วัตถุประสงค์ เป้าหมาย และโครงการ (4.3.3) ทำโครงการจากมุมมองทั้ง 4+1
แต่ตรงนี้ก็คงจะต้องพิจารณากำหนดให้สัมพันธ์กับ aspect ด้วยนะแจ๊ะ

และอีกเรื่องก็คือ การตรวจประเมินภายใน เวลาไปตรวจ process ไหนก็ตรวจมันไปรวดเดียว
ให้ครบมุมมองทั้ง 4+1

ประมาณนี้
"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users