Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

วิธีการคำนวนหาค่าความต้านทานแรงกดของกล่องกระดาษลูกฟูก( Compression strength )

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 Sky QA

Sky QA

Premium Member

• Power Members

Posted 20 May 2011 - 11:36 AM

มีใครทราบบ้างไหมครับ...ในวิธีการคำนวนหาค่าความต้านทานแรงกดของกล่องกระดาษลูกฟูก( Compression strength )
พอดีงานเข้าแรงมากเพราะทางลูกค้าต้องการให้คำนวนให้น่ะครับ
ขอบคุณมากครับ

#2 Gentle

Gentle

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 May 2011 - 03:25 PM

QUOTE(Sky QA @ May 20 2011, 11:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มีใครทราบบ้างไหมครับ...ในวิธีการคำนวนหาค่าความต้านทานแรงกดของกล่องกระดาษลูกฟูก( Compression strength )
พอดีงานเข้าแรงมากเพราะทางลูกค้าต้องการให้คำนวนให้น่ะครับ
ขอบคุณมากครับ

ลองดูเว็บนี้ครับ
http://www.pt-pack.c...ะดาษลูกฟูก.html
ส่วนมาตรฐานที่อ้างถึง เดี๋ยวขอหาก่อน ถ้ามีจะเอามาแปะให้นะครับ

#3 Sky QA

Sky QA

Premium Member

• Power Members

Posted 21 May 2011 - 02:41 PM

ขอบคุณครับ...แต่ยังขาดในส่วนที่คำนวนค่าCompression strength น่ะครับ พอดีหาในgoogle เจอตัวอย่างแบบนี้
แต่ไม่ทราบวิธีการ โดยใช้สูตรที่คิดค้นโดย McKee

สูตร P=1.82ECT x รูทH x รูทZ
โดยที่ P = ค่าประเมินของความต้านทานรับแรงกดในแนวดิ่ง (kp)
ECT = ค่าความแข็งแรงตามขอบของกระดาษลูกฟูก (kp/cm)
H = ความหนาของกระดาษลูกฟูก (มม.)
Z = ความยาวของเส้นรอบรูปของกล่องลูกฟูกด้านที่รับแรงกด
หมายเหตุ ค่า kp = 10 นิวตัน

งง...มากเลยครับรบกวนช่วยหน่วยนะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users