Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การรวมระบบ iso 9001:2008 กับ iso 14001:2004

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 Ecantona

Ecantona

Super Member

Posted 18 May 2011 - 09:56 AM

เรียนเพื่อนๆชาว ISO Thai ทุกท่านครับ

ผมได้มีข้อข้องใจมาฝากถามเพื่อนๆชาว ISO Thai เกี่ยวกับ การรวมระบบ QMS กับ EMS เข้าด้วยกันครับ

การรวมระบบบเราจะเหลือเอกสารฉบับเด่วใช่ไหมครับ แต่เราต้องเขียนให้คลอบคลุมทัง 9000 และ 14000 ผมอยากขอตัวอย่างของเอกสารเหล่านี้นะครับ เช่น Procedure / work instruction / QM แล้วก็พวก form ต่างๆนะครับ

แล้วผมต้องดำเนินการอย่างไรบ้างภายในองคืกรของผมเองนะครับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ... toyou.gif

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 May 2011 - 10:27 AM

จะให้ตอบทั้งหมดยาวครับ แต่เอกสารที่สามารถรวมกันได้ก็มีนโยบาย, QM, DC, NC, CAR, PAR, Internal audit, Management Review,Communication รอท่านอื่นมาแชร์ต่อครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Ecantona

Ecantona

Posted 18 May 2011 - 10:36 AM

ขอบคุณครับ ...

#4 natta

natta

Premium Member

• Power Members

Posted 18 May 2011 - 11:38 AM

ลองดูตารางข้อกำหนดนี้ครับ
ในข้อกำหนดส่วนใหญ่สามารถใช้ฉบัับเดิมได้ แต่ต้อง Revise ให้ครอบคลุม
ต้องเขียนใหม่ 2 เรื่อง คือ Envi. Aspect , การเตรียมการณ์สำหรับภาวะฉุกเฉินครับ

Attached Files

#5 Ecantona

Ecantona

Posted 18 May 2011 - 04:57 PM

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

แต่วิธีเขียน procedure นี้ซิครับผมไม่ค่อยแน่ใจเลยว่าต้องเขียนอย่างไรให้คลอบคลุม
flow chart รวมด้วย
เหนื่อยใจอย่างแรง...

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 18 May 2011 - 05:23 PM

QUOTE(Ecantona @ May 18 2011, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

แต่วิธีเขียน procedure นี้ซิครับผมไม่ค่อยแน่ใจเลยว่าต้องเขียนอย่างไรให้คลอบคลุม
flow chart รวมด้วย
เหนื่อยใจอย่างแรง...

ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ จขกท. เข้าใจถึงความแตกต่างระหว่าง Procedure กับ Work Instruction หรือยังนะ
ถ้ายังไม่เคลียร์ 100% อยากให้ค้นคว้าข้อมูลในเว็บนี้ดูก่อน

นอกจากนั้น การเขียนเอกสาร จะเป็นเรื่องยากทันที
ถ้าเราไม่รู้ขั้นตอน/กระบวนการทำงาน ที่เราจะเขียน

รวมถึง จะเป็นเรื่องค่อนข้างยาก หาก procedure ที่เราจะเขียน
ต้องไปเกี่ยวข้องกับคนหลายกลุ่ม เพราะเราคงจะต้องมี กระบวนการของการ
ไปรับฟังความคิดเห็นของคนเหล่านั้น

สำหรับเรื่องนี้ จอมโจรฯ มีเทคนิคง่ายๆ อยู่นิดเดียว
คือ เขียน process flow ออกมาก่อน วิเคราะห์ดูว่า แต่ละ process ไปเกี่ยวข้องกับข้อกำหนดใดบ้าง
รวมถึง การ list ประเด็นที่เกี่ยวขอ้งแต่ละข้อกำหนดออกมา เขียนออกมาเป็นขั้นตอน/แนวทางในการปฏิบัติ (ถ้ายังไม่เชี่ยวงาน ควรไปสังเกตการทำงานจริงประกอบด้วยเสมอ) รวมถึง สร้างแบบฟอร์มที่คาดว่าจะถูกนำมาใช้ เอาไว้ให้ครบถ้วน และก็ไปนำเสนอกับผู้ที่เกี่ยวข้อง
ช่วยกัน ตบตรงโน้นเตะตรงนี้

ถ้ายอมรับ concept และรายละเอียดกันได้แล้ว ก็จึงกลับมาละเลงในรายละเอียด เขียนตาม process flow ไปที่ละ step
ซึ่ง process flow ก็จะถูก แนบรวมไว้เป็นภาคผนวก ของ procedure ฉบับนั้นๆ

เอ๊ะ...ตอบตรงประเด็นป่าวเนี่ย ^^
"

#7 stormriders

stormriders

Hornor Member

Posted 19 May 2011 - 12:14 AM

THANK YOU NA KRAB

#8 Ecantona

Ecantona

Posted 19 May 2011 - 09:20 AM

ขอบคุณครับคุณจอมโจรฯสำหรับคำแนะนำดีๆ.....

แต่ผมยังติดใจที่ CB แนะนำให้เขียนให้คลอบคลุม iso 14001 ด้วยนี้ซิครับว่าเขียนไงถึงจะเรียกว่าคลอบคลุม
ถ้าสมาชิก ISO Thai ท่านใดพอมีตัวอย่างที่เขียนแบบรวมระบบแล้วขอตัวอย่างดูหน่อยนะครับ
จะขอขอบคุณมากๆครับ......

#9 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 19 May 2011 - 10:29 AM

QUOTE(Ecantona @ May 19 2011, 09:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับคุณจอมโจรฯสำหรับคำแนะนำดีๆ.....

แต่ผมยังติดใจที่ CB แนะนำให้เขียนให้คลอบคลุม iso 14001 ด้วยนี้ซิครับว่าเขียนไงถึงจะเรียกว่าคลอบคลุม
ถ้าสมาชิก ISO Thai ท่านใดพอมีตัวอย่างที่เขียนแบบรวมระบบแล้วขอตัวอย่างดูหน่อยนะครับ

ในโอกาสหน้าถ้ามีข้อสงสัยในระหว่างการ audit อยากให้ ถามกันให้กระจ่างแจ้ง เลยรับรองว่า จขกท.จะได้คำตอบที่ตรงประเด็นมากขึ้น

ถ้าถามตรงนี้ บางครั้ง ได้ข้อมูลไม่ครบ เราก็จะได้คำตอบกว้างๆ หรือแบบว่าประมาณๆ เอา

จอมโจรฯ ขอประมาณคำตอบดูหน่อย คำว่า เขียนให้ครอบคลุม ISO 14001

เดาเอาว่า อาจเป็น case ที่ SOP ฉบับใดฉบับหนึ่งที่เป็นข้อกำหนดร่วมกันทั้ง 2 ระบบ
มีการเขียน scope เอาไว้ว่า บังคับใช้เฉพาะระบบคุณภาพ และในเนื้อในก็พูดถึงแต่ระบบคุณภาพ ไม่มีเอ๊าะแอะกับ 14001 เลย
(แต่ความจริงเราก็ใช้ระบบ 14001 ด้วยแหละ แต่มันเป็นเรื่องเวิร์ดดิ้งเล็กๆ น้อยๆ ก็เลยยังไม่ได้แก้ไข auditor ท่านก็เลยไม่มั่นใจว่า
จะมีการนำไปปฏิบัติกับระบบ 14001 จริงป่าว อันนี้เป็นประสบการณ์ตรงของจอมโจรฯ เองที่ขี้เกียจไปหน่อย ^^

ถ้าเป็น case นี้ก็อาจต้องไปแก้ไขเวิร์ดดิ่งให้ม้นครบๆ
"

#10 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 19 May 2011 - 10:29 AM

QUOTE(Ecantona @ May 19 2011, 09:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ในโอกาสหน้าถ้ามีข้อสงสัยในระหว่างการ audit อยากให้ ถามกันให้กระจ่างแจ้ง เลยรับรองว่า จขกท.จะได้คำตอบที่ตรงประเด็นมากขึ้น

ถ้าถามตรงนี้ บางครั้ง ได้ข้อมูลไม่ครบ เราก็จะได้คำตอบกว้างๆ หรือแบบว่าประมาณๆ เอา

จอมโจรฯ ขอประมาณคำตอบดูหน่อย คำว่า เขียนให้ครอบคลุม ISO 14001

เดาเอาว่า อาจเป็น case ที่ SOP ฉบับใดฉบับหนึ่งที่เป็นข้อกำหนดร่วมกันทั้ง 2 ระบบ
มีการเขียน scope เอาไว้ว่า บังคับใช้เฉพาะระบบคุณภาพ และในเนื้อในก็พูดถึงแต่ระบบคุณภาพ ไม่มีเอ๊าะแอะกับ 14001 เลย
(แต่ความจริงเราก็ใช้ระบบ 14001 ด้วยแหละ แต่มันเป็นเรื่องเวิร์ดดิ้งเล็กๆ น้อยๆ ก็เลยยังไม่ได้แก้ไข auditor ท่านก็เลยไม่มั่นใจว่า
จะมีการนำไปปฏิบัติกับระบบ 14001 จริงป่าว อันนี้เป็นประสบการณ์ตรงของจอมโจรฯ เองที่ขี้เกียจไปหน่อย ^^

ถ้าเป็น case นี้ก็อาจต้องไปแก้ไขเวิร์ดดิ่งให้ม้นครบๆ
"

#11 Ecantona

Ecantona

Posted 19 May 2011 - 11:18 AM

4228.gif คุณจอมโจรฯ ได้ให้ความรู้กับผมทุกกระทู้เลย ขอบคุณมากครับ .... คงต้องมีเรื่องรบกวนเรื่อยๆแน่ครับ เด่วถ้าผมลองเขียน แล้ว จะเอามาลงให้วิเคราะห์หน่อยนะครับ
ว่ามันคลอบคลุมหรือป่าว ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ

#12 abinhuk

abinhuk

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 19 May 2011 - 02:07 PM

thank you kaaaa
Cascao/ CussocC

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users