Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ดีครับน้องใหม่ครับ ช่วยอธิบายผมหน่อยเรื่อง OEE

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 RxMostWanted

RxMostWanted

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:ISO9001:2008 and ISO/TS16949

Posted 13 May 2011 - 11:56 AM

สวัสดี ครับ พวก พี่ๆ และ ผู้รอบรู้ทุกๆ ท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่อยากทราบถึงการทราบถึงรายละเอียดทุกๆ ขั้นตอนในการทำ OEE เกี่ยวกะเครื่องจักร ครับ
ตั้งแต่ต้นจนจบ เพื่อเป็นแนวทางในการนำไปใช้ต่อไป มีเอกสารดี เกี่ยวข้อง ถ้า เอามาเพิ่มเติ่มด้วยก็จะโอเคร เลยครับ ขอบคุณ ครับ

นี่เมล์ผมน่ะครับเผื่อ มี แบบฟอร์ม อ่ะไร ดีๆๆ พี่ ส่ง มาแนะนำได้ เยย ครับ
kong_kmit_nb@hotmail.com

#2 nooknic

nooknic

Premium Member

• Power Members

Posted 13 May 2011 - 05:14 PM

OEE (Overall Equipment Effectveness ) เป็น หนึ่งในวิธีการวัดเพื่อแสดงผลงาน เพื่อสร้างความเข้าใจที่ดีขึ้นว่าเครื่องจักรมีผลงานอย่างไร และอะไรคือข้อจำกัดไม่ให้ผลงานของเครื่องสูงขึ้น

เป็นการมองดูเครื่องจักทั้งสามด้านพร้อม ๆ กันด้วยต้ววัดเพียงตัวเดียว คือ
-อัตราความพร้อมใช้งาน (Availability Rate A)
-อัตราสมรรถนะ (Performance or Speed Rate P)
(จำนวนงานจริง เทียบกับจำนวนงานอุดมคติ)
-อัตราคุณภาพ (Quality Rate Q)
(จำนวนงานดีในครั้งแรก เทียบกับจำนวนงานทั้งหมดที่ผลิตได้

ถ้าไม่เข้าใจ เดี๋ยวค่อยส่งตัวอย่างการคำนวณในดูนะคะ เพิ่งเรียนมาเหมือนกัน

#3 Gentle

Gentle

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 May 2011 - 04:24 AM

ลองเอาอันนี้ไปศึกษาดูเพิ่มเติมนะ มีรายละเอียดมากขึ้นจ้า
Attached File  OEE.pdf   71.61KB   987 downloads
Attached File  OEE.ppt   277.5KB   283 downloads

#4 Constantine

Constantine

I am legend

• Super Power Members
  • Interests:ISO Knowledge

Posted 14 May 2011 - 07:04 AM

QUOTE(Gentle @ May 14 2011, 04:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองเอาอันนี้ไปศึกษาดูเพิ่มเติมนะ มีรายละเอียดมากขึ้นจ้า
Attached File  OEE.pdf   71.61KB   987 downloads
Attached File  OEE.ppt   277.5KB   283 downloads

มาเก็บไปศึกษาครับ
ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users