Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การ Internal Audit

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 beez

beez

Premium Member

• Power Members

Posted 27 April 2011 - 03:06 PM

การ Internal Audit การที่หัวหน้าทีมไปขอ procedure ของหน่วยงานที่จะไปตรวจประเมินจาก doc. เพื่อเอามาดูกระบวนการ
ก่อนล่วงหน้าผิดข้อกำหนดไหม และ ถ้า doc. ไม่ให้จะผิดหรือเปล่า
เพราะเวลา CB มาตรวจไม่เคยเห็นที่จะของดู procedure ล่วงหน้าเลย นอกจากขอดูในขณะที่ตรวจ

ขอรบกวนท่านผู้รู้ตอบข้อสงสัยที่ค่ะ งงเหมือนกัน

ขอบคุณค่ะ

#2 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 April 2011 - 03:22 PM

ขอแชร์ความรู้นะคะ ที่บริษัทฯ ทาง QMR จะให้ DCC ทำการแจก Procedure "Uncontrolled" ของฝ่ายที่แต่ละทีมไปทำการ Audit เพื่อเป็นการศึกษากระบวนการของฝ่ายนั้น ๆ คะ เพราะอาจจะขาดความเข้าใจในบางกระบวนการ จะได้ Audit สอดคล้องกับข้อกำหนด และบันทึกใน Audit Report ครบถ้วนคะ

#3 Gentle

Gentle

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 April 2011 - 11:06 AM

QUOTE(beez @ Apr 27 2011, 03:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
การ Internal Audit การที่หัวหน้าทีมไปขอ procedure ของหน่วยงานที่จะไปตรวจประเมินจาก doc. เพื่อเอามาดูกระบวนการ
ก่อนล่วงหน้าผิดข้อกำหนดไหม และ ถ้า doc. ไม่ให้จะผิดหรือเปล่า
เพราะเวลา CB มาตรวจไม่เคยเห็นที่จะของดู procedure ล่วงหน้าเลย นอกจากขอดูในขณะที่ตรวจ

ขอรบกวนท่านผู้รู้ตอบข้อสงสัยที่ค่ะ งงเหมือนกัน

ขอบคุณค่ะ

เข้าใจผิดแล้วครับ CB จะขอดู Procedure ล่วงหน้าแน่นอน แต่อาจเป็นตอนทำ Stage1 ซึ่งอาจไม่ขอดูทั้งหมด อาจดูแค่ 6 ฉบับ ที่ข้อกำหนดบังคับกับ QM ซึ่งอาจขอดูแค่ลิสต์รายการ เพื่อให้แน่ใจว่ามีหรือไม่แค่นั้น ส่วนรายละเอียดส่วนมากไปขอดูที่หน้างาน
ส่วนเรื่อง Internal audit ไม่ผิดข้อกำหนดที่จะแจก procedure ก่อนตรวจให้กับผู้ตรวจ ตรงกันข้ามกลับจำเป็นต้องแจกซะด้วยซ้ำ
ถ้า doc. ไม่ให้ถามว่าผิดไหม? ไม่ผิดข้อกำหนด แต่ผิดหลักการและวิธีปฏิบัติ บางทีอาจผิดใจกับผู้ตรวจด้วย 55

#4 itap

itap

Posted 29 April 2011 - 01:36 PM

ที่บริษัทก็กำลังจะตรวจอยู่แต่ ผจก.แต่ละคนยังไม่ค่อยรู้เรื่องกันเลย หนักที่ผมคนเดียว[/b][/b]

#5 beez

beez

Posted 29 April 2011 - 03:46 PM

QUOTE(Gentle @ Apr 29 2011, 11:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้าใจผิดแล้วครับ CB จะขอดู Procedure ล่วงหน้าแน่นอน แต่อาจเป็นตอนทำ Stage1 ซึ่งอาจไม่ขอดูทั้งหมด อาจดูแค่ 6 ฉบับ ที่ข้อกำหนดบังคับกับ QM ซึ่งอาจขอดูแค่ลิสต์รายการ เพื่อให้แน่ใจว่ามีหรือไม่แค่นั้น ส่วนรายละเอียดส่วนมากไปขอดูที่หน้างาน
ส่วนเรื่อง Internal audit ไม่ผิดข้อกำหนดที่จะแจก procedure ก่อนตรวจให้กับผู้ตรวจ ตรงกันข้ามกลับจำเป็นต้องแจกซะด้วยซ้ำ
ถ้า doc. ไม่ให้ถามว่าผิดไหม? ไม่ผิดข้อกำหนด แต่ผิดหลักการและวิธีปฏิบัติ บางทีอาจผิดใจกับผู้ตรวจด้วย 55

ขอบคุณค่ะเป็นประโยชน์มากค่อยหายงงหน่อย

#6 Memirie_N

Memirie_N

Posted 30 April 2011 - 08:27 AM

ก่อนการ Internal Audit ทาง Auditor ก็ต้องทำการบ้านด้วยเช่นกันโดยการศึกษา QP/WI ของหน่วยงานที่ทีมตนเองต้องไปตรวจ
ก่อนตรวจเราก็เตรียมเอกสารให้แต่ละทีมค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users