Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การนำปัญหา หรือข้อสังเกตุเข้าระบบ

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 Prosper_P

Prosper_P

Premium Member

• Power Members

Posted 21 April 2011 - 10:37 PM

กรณีปัญหาที่มีผู้พบเห็น แล้วอยากแจ้งให้ QMR นำปัญหา หรือข้อสังเกตุ เข้าระบบเพื่อให้มีการแก้ไข ป้องกัน ส่วนมากแล้วจะบันทึก CAR / PAR แล้วให้ QMR พิจารณาว่าเป็น CAR / PAR หรือไม่ แต่ถ้ามีกระบวนตรวจสอบปัญหา หรือ ข้อสังเกตุที่มีแจ้งมาว่าเป็นปัญหา หรือ ข้อสังเกตุ เท็จจริง มีความรุนแรงมากน้อยนั้น ควรจะมีกระบวนการ Audit ปัญหา หรือขอสังเกตุจาการรับแจ้งจากผู้พบเห็น แล้ว ถึงรับรายงานการตรวจสอบ ไปดำเนินการออก CAR / PAR ให้ QMR

จากข้างต้นจะเป็นการเพิ่มกระบวนการเพิ่มขั้นตอนหรือไม่ แต่ QMR ก็จะได้ข้อมูลที่แน่ชัดมากกว่ารับใบ CAR / PAR มาพิจารณาจากข้อความที่เขียนไว้ในใบ CAR / PAR ถ้ามีเอกสารหลักฐานแนบพร้อมก็ดี แต่ถ้าหาเอกสารหลัฐานไม่มี ก็ลำบาก QMR ถ้าโชคดี QMR มีทีม Audit เป็นหูเป็นตาแทน ก็จะช่วยได้เยอะ

และจากที่นำเรื่องมาทั้งหมดถ้าไม่อยากบันทึก CAR / PAR ก่อนตรวจสอบ จะบันทึกปัญหา ข้อสังเกตุ ก่อน แล้วท่านใดพอมีเป็นตัวอย่างไหม หรือแนวทางในการร่างฟอร์มใบรับแจ้งปัญหา ข้อสังเกตุไหมครับผม โปรดชี้แนะด้วย

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 April 2011 - 07:24 AM

QUOTE(Prosper_P @ Apr 21 2011, 10:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กรณีปัญหาที่มีผู้พบเห็น แล้วอยากแจ้งให้ QMR นำปัญหา หรือข้อสังเกตุ เข้าระบบเพื่อให้มีการแก้ไข ป้องกัน ส่วนมากแล้วจะบันทึก CAR / PAR แล้วให้ QMR พิจารณาว่าเป็น CAR / PAR หรือไม่ แต่ถ้ามีกระบวนตรวจสอบปัญหา หรือ ข้อสังเกตุที่มีแจ้งมาว่าเป็นปัญหา หรือ ข้อสังเกตุ เท็จจริง มีความรุนแรงมากน้อยนั้น ควรจะมีกระบวนการ Audit ปัญหา หรือขอสังเกตุจาการรับแจ้งจากผู้พบเห็น แล้ว ถึงรับรายงานการตรวจสอบ ไปดำเนินการออก CAR / PAR ให้ QMR

จากข้างต้นจะเป็นการเพิ่มกระบวนการเพิ่มขั้นตอนหรือไม่ แต่ QMR ก็จะได้ข้อมูลที่แน่ชัดมากกว่ารับใบ CAR / PAR มาพิจารณาจากข้อความที่เขียนไว้ในใบ CAR / PAR ถ้ามีเอกสารหลักฐานแนบพร้อมก็ดี แต่ถ้าหาเอกสารหลัฐานไม่มี ก็ลำบาก QMR ถ้าโชคดี QMR มีทีม Audit เป็นหูเป็นตาแทน ก็จะช่วยได้เยอะ

และจากที่นำเรื่องมาทั้งหมดถ้าไม่อยากบันทึก CAR / PAR ก่อนตรวจสอบ จะบันทึกปัญหา ข้อสังเกตุ ก่อน แล้วท่านใดพอมีเป็นตัวอย่างไหม หรือแนวทางในการร่างฟอร์มใบรับแจ้งปัญหา ข้อสังเกตุไหมครับผม โปรดชี้แนะด้วย

ลองใช้เป็นระบบข้อเสนอแนะเพื่อการปรับปรุงดูสิครับ
มันฟังดูบางเบากว่าการออก CAR-PAR อาจช่วยลดการต่อต้านจากผู้รับผิดชอบในพื้นที่นั้นๆได้บ้าง
อีกอย่าง มันยังเป็นเครื่องมือในการปรับปรุงอย่างต่อเนื่องด้วย ลองดูครับ

Attached Files

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Prosper_P

Prosper_P

Posted 22 April 2011 - 09:01 AM

QUOTE(นุกูล @ Apr 22 2011, 07:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองใช้เป็นระบบข้อเสนอแนะเพื่อการปรับปรุงดูสิครับ
มันฟังดูบางเบากว่าการออก CAR-PAR อาจช่วยลดการต่อต้านจากผู้รับผิดชอบในพื้นที่นั้นๆได้บ้าง
อีกอย่าง มันยังเป็นเครื่องมือในการปรับปรุงอย่างต่อเนื่องด้วย ลองดูครับ

ขอบคุณมากครับ อ. นุกูล ขอบคุณมากครับผม

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 22 April 2011 - 09:22 AM

QUOTE(Prosper_P @ Apr 22 2011, 09:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากครับ อ. นุกูล ขอบคุณมากครับผม

Yin Dee krub.

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 Chatchy

Chatchy

• Interests:-

Posted 22 April 2011 - 12:03 PM

ขอบคุณ อ.นุกูล ด้วยครับ

#6 alex-2010

alex-2010

Supreme Member

Posted 22 April 2011 - 01:16 PM

ขอบคุณมากค่า

#7 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

Posted 03 May 2011 - 11:48 AM

ขอขอบคุณ อ.นุกูลมากคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users