Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

JD ของแต่ละแผนก

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 nes_biglegs

nes_biglegs

Premium Member

• Power Members

Posted 05 April 2011 - 10:24 AM

สอบถามนะคะว่า
ตามข้อกำหนด ไม่ได้บังคับให้ทำ Job Description ใช่ไหมคะ
แล้วถ้า Job Description คุณสมบัติกำหนดว่าต้องจบ ม.6 แต่พนักงานที่รับเข้ามา จบ ม.3 ผิดไหมคะ
ถ้าระบุว่าต้องใช้เครื่องมือวัดได้ แต่พนักงานทีรับเข้ามาไม่สามารถใช้ได้ ผิดไหม แล้วถ้า Training ให้จนสามารถใช้งานได้ จึงจะให้เริ่มทำงาน อย่างนี้ได้ไหมคะ

ขอบคุณนะคะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 April 2011 - 10:48 AM

ข้อกำหนดบอกว่า ให้กำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบ และความสามารถของพนักงานที่มีผลกระทบต่อคุณภาพ
แต่ไม่ได้บอกว่าจะต้องทำ Job description เอ๊ะ จะงงมั้ยล่ะเนี่ย

ประมาณว่า หน้าที่ความรับผิดชอบ และความสามารถของพนักงานจะไปเขียนไว้ใน โครงสร้างขององค์กรก็ได้
เขียนไว้ในระเบียบปฏิบัติแต่ละฉบับก็ได้ เขียนไว้ในคู่มือคุณภาพก็ได้ เขียนลงในแบบฟอร์ม Job description
ที่คุณกำหนดขึ้นมาก็ได้ เขียน...........ก็ได้

คุณสมบัติบางอย่างอาจไม่ตรงตาม JD และไม่อาจเสริมสร้างคุณสมบัติให้สอดคล้องกับเกณฑ์ได้ มันก็ผิดนะ เช่น กำหนดคุณสมบัติไว้ที่ ม.6 แต่รับ ม. 3
อย่างนี้มันก็ไม่สอดคล้องกับเกณฑ์ของเรานะ เว้นเสียแต่เราจะบอกว่า เอาล่ะเรามีข้อตกลงกันว่า น้องเค้าต้องไปสอบเทียบ ม. 6 ให้ได้ภายใน
เวลานั้นเวลานี้

แต่ถ้า เสริมสร้างกันได้ ยังไม่ถึงกับผิดหรอกครับ เช่น ถ้าระบุว่าต้องใช้เครื่องมือวัดได้ แต่พนักงานทีรับเข้ามาไม่สามารถใช้ได้ ก็ต้องสอน
จนกว่าเขาจะใช้เครื่องมือได้ และถ้าเขาใช้เครื่องมือไม่ได้ตามความคาดหวังของเรา และเราเองก็ไม่ได้ action อะไร และไปทำงานผิดพลาด
auditor ทั่นก็คงต้องขอให้ จขกท แก้ไขน่ะครับ
"

#3 nes_biglegs

nes_biglegs

Premium Member

• Power Members

Posted 05 April 2011 - 02:08 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Apr 5 2011, 10:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อกำหนดบอกว่า ให้กำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบ และความสามารถของพนักงานที่มีผลกระทบต่อคุณภาพ
แต่ไม่ได้บอกว่าจะต้องทำ Job description เอ๊ะ จะงงมั้ยล่ะเนี่ย

ประมาณว่า หน้าที่ความรับผิดชอบ และความสามารถของพนักงานจะไปเขียนไว้ใน โครงสร้างขององค์กรก็ได้
เขียนไว้ในระเบียบปฏิบัติแต่ละฉบับก็ได้ เขียนไว้ในคู่มือคุณภาพก็ได้ เขียนลงในแบบฟอร์ม Job description
ที่คุณกำหนดขึ้นมาก็ได้ เขียน...........ก็ได้

คุณสมบัติบางอย่างอาจไม่ตรงตาม JD และไม่อาจเสริมสร้างคุณสมบัติให้สอดคล้องกับเกณฑ์ได้ มันก็ผิดนะ เช่น กำหนดคุณสมบัติไว้ที่ ม.6 แต่รับ ม. 3
อย่างนี้มันก็ไม่สอดคล้องกับเกณฑ์ของเรานะ เว้นเสียแต่เราจะบอกว่า เอาล่ะเรามีข้อตกลงกันว่า น้องเค้าต้องไปสอบเทียบ ม. 6 ให้ได้ภายใน
เวลานั้นเวลานี้

แต่ถ้า เสริมสร้างกันได้ ยังไม่ถึงกับผิดหรอกครับ เช่น ถ้าระบุว่าต้องใช้เครื่องมือวัดได้ แต่พนักงานทีรับเข้ามาไม่สามารถใช้ได้ ก็ต้องสอน
จนกว่าเขาจะใช้เครื่องมือได้ และถ้าเขาใช้เครื่องมือไม่ได้ตามความคาดหวังของเรา และเราเองก็ไม่ได้ action อะไร และไปทำงานผิดพลาด
auditor ทั่นก็คงต้องขอให้ จขกท แก้ไขน่ะครับ

Thank You หลายๆค่า

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users