Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แก้ไขนโยบายสิ่งแวดล้อมและคุณภาพ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 ISO_GURU

ISO_GURU

Posted 15 March 2011 - 04:23 PM

[size="3"]รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ และผู้รู้หน่อยค่ะ
พอดีว่านโยบายคุณภาพและสิ่งแวดล้อมของบริษัท ที่ได้รับการอนุมัติก่อนหน้านี้ไม่ได้ใส่เลขที่เอกสารควบคุม ทีนี้อยากจะปรับเปลี่ยนและเพิ่มเติมคำแปลภาษาไทยให้คู่กันเพื่อง่ายต่อการเข้าใจสำหร
ับผู้ที่ไม่สันทัดภาษาอังกฤษ ไม่ทราบว่าเราสามารถพิมพ์และปรับเปลี่ยนรูปแบบได้เลยโดยที่นายไม่ต้องอนุมัติหรือไม่ หรือว่าทำการยกเลิกฉบับเก่าแล้วออกฉบับใหม่ แต่จะต้องเขียนใบDAR ด้วยหรือไม่ถ้าเขียนจะใส่เลขที่อะไร เพราะว่าของเก่าก็ไม่มี รบกวนขอความกระจ่างด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

#2 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 March 2011 - 04:36 PM

การปรับเปลี่ยนนโยบายจะต้องนำเข้า การทบทวนฝ่ายบริหารค่ะ

ปกติที่เอทำอยู่นะคะ นโยบายจะอยู่ในคู่มือคุณภาพและคู่มือสิ่งแวดล้อม เลยค่ะ แล้วอนุมัติใช้ตามคู่มือเลย
หรือว่าเราจะทำเป็นประกาศเพิ่มเติมก็ได้

แต่ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่ว่าคุณแยกประเภทของนโยบายไว้เป็นเอกสารประเภทใด ที่ต้องทำการลงทะเบียน ต้องมาดูข้อกำหนดที่คุณเขียนขึ้นอีกทีจ้า

รอท่านอื่นมาแชร์เพิ่มค่ะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#3 iso_man

iso_man

Posted 15 March 2011 - 04:50 PM

แบ่งเป็นสองเรื่องนะครับ
1. เรื่องการแก้ไขนโยบายโดยเพิ่มภาษาไทยเข้าไปในนโยบาย อย่างที่น้องเอว่า เมื่อได้คำแปลแล้วควรเข้าที่ประชุมเพื่อทบทวนยืนยันว่าสิ่งที่แปลตรงกับฉบับเดิมที่เ
ป็นภาษาอังกฤษ จากนั้นหากได้รับอนุมัติก็จึงเข้าสู่กระบวนการควบคุมเอกสาร
2. ในกระบวนการควบคุมก็สามารถ ดำเนินการได้โดยเขียนใบ DAR และระบุวัตถุประสงค์ของการแก้ไขให้ชัดเจน รวมถึงสามารถกำหนดหมายเลขเอกสารขึ้นมาใหม่ได้เลยครับ เพราะของเดิมไม่มี จากนั้นก็ดำเนินการตาม Procedure ควบคุมเอกสารขององค์กรไป ไม่ยุ่งยากเท่าไรนะครับโชคดี

QUOTE(ISO_GURU @ Mar 15 2011, 04:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
[size="3"]รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ และผู้รู้หน่อยค่ะ
พอดีว่านโยบายคุณภาพและสิ่งแวดล้อมของบริษัท ที่ได้รับการอนุมัติก่อนหน้านี้ไม่ได้ใส่เลขที่เอกสารควบคุม ทีนี้อยากจะปรับเปลี่ยนและเพิ่มเติมคำแปลภาษาไทยให้คู่กันเพื่อง่ายต่อการเข้าใจสำหร
ับผู้ที่ไม่สันทัดภาษาอังกฤษ ไม่ทราบว่าเราสามารถพิมพ์และปรับเปลี่ยนรูปแบบได้เลยโดยที่นายไม่ต้องอนุมัติหรือไม่ หรือว่าทำการยกเลิกฉบับเก่าแล้วออกฉบับใหม่ แต่จะต้องเขียนใบDAR ด้วยหรือไม่ถ้าเขียนจะใส่เลขที่อะไร เพราะว่าของเก่าก็ไม่มี รบกวนขอความกระจ่างด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 ISO_GURU

ISO_GURU

Posted 16 March 2011 - 05:00 PM

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สำหรับคำตอบ ช่วยได้มากเลยค่ะ

#5 DooK

DooK

Posted 16 March 2011 - 07:21 PM

จริงอยู่ที่นโยบายคุณภาพและสิ่งแวดล้อมนั้น ตามข้อกำหนดต้องทำให้เป็นเอกสารชัดเจน แต่เรื่องการต้องเขียนใบ DAR นั้น ความคิดผมคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ

ขอเพียงให้คนทบทวน แก้ไข ลงนามอนุมัติให้ใ้ช้ และทำใ้ห้แน่ใจว่าวัตถุประสงค์คุณภาพนั้น สอดคล้องกับนโยบาย เป็นผู้บริหารเท่านั้น แค่นี้ก็ดีใจแย่แล้วครับ
ลายเซ็น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users