Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การอนุมัติใบขอซื้อ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 anndy

anndy

Posted 14 March 2011 - 06:03 PM

ใครเชี่ยวชาญด้านจัดซื้อ รบกวนให้ข้อมูลด้วยค่ะ
ใบขอซื้อ จำเป็นต้องผ่านอนุมัติ โดยใครบ้างค่ะ
จำเป็นต้องถึงฝ่ายบัญชี หรือผู้บริหารรับทราบเลยหรือเปล่าค่ะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 March 2011 - 07:39 PM

QUOTE(anndy @ Mar 14 2011, 06:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครเชี่ยวชาญด้านจัดซื้อ รบกวนให้ข้อมูลด้วยค่ะ
ใบขอซื้อ จำเป็นต้องผ่านอนุมัติ โดยใครบ้างค่ะ
จำเป็นต้องถึงฝ่ายบัญชี หรือผู้บริหารรับทราบเลยหรือเปล่าค่ะ

เอ่อ...พี่น้องครับ
จอมโจรฯ ไม่แน่ใจว่าองค์กรอื่นเป็นยังไงนะครับ

เอาเป็นว่า โม้บทบาทหน้าที่ของฝั่งที่สั่งซื้อก่อนแล้วกันนะครับ
เชื่อว่า ส่วนใหญ่คงจะกำหนดผู้ที่มีอำนาจอนุมัติ ตามระดับตำแหน่ง และวงเงิน

เช่น

asst. manager ไม่เกิน 200,000 บาท
manager ไม่เกิน 300,000 บาท
GM ไม่เกิน 500,000 บาท
Director ไม่เกิน 1,000,000 บาท

สมมุติว่ากำหนดไว้แบบที่โม้ให้ฟัง ถ้าซื้อไม่เกิน 200,000 ตั้งแต่ asst manager ขึ้นไป
ก็จะเป็นผู้ที่มีอำนาจอนุมัติ

ในบทบาทของฝ่ายบัญชี และการเงิน
1) ก็จะเป็นผู้ทบทวนว่า การสั่งซื้อเป็นไปตามอำนาจการอนุมัติที่กำหนดไว้มั้ย ถ้าอยู่ในวงเงินที่กำหนดก็เซ็นผ่าน
แต่ถ้า ซื้อเกินวงเงินที่อนุมัติได้ บัญชีก็จะ เม้นท์กลับไปว่า การสั่งซื้อใน lot นั้น เกินอำนาจอนุมัติ
ซึ่งก็จะขอให้ผู้บังคับบัญชา ในลำดับที่สูงขึ้นไปเป็นผู้อนุมัติ (case นี้ถ้าเกิดขึ้นเนี่ย ถือว่าหน้าแหกหมอไม่รับเย็บที่เดียวหล่ะ)

2) จ่ายตังค์ และลงบัญชี

บลา บลา บลา
"

#3 Conforming

Conforming

Super Member

Posted 14 March 2011 - 10:31 PM

QUOTE(anndy @ Mar 14 2011, 06:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอออกความเห็นเสริม

ก่อนอื่นขอถามท่านว่า องค์กรท่านได้รับการรับรอง ISO หรือไม่

กรณีได้รับการรับรอง ให้ดูที่ QP การจัดซื้อ

1.ขั้นตอนการอนุมัติใบขอซื้อ Purchase requisition (FM-PU-XX-XX) และขั้นตอนการอนุมัติใบสั้งซื้อ Purchase order (FM-PU-XX-XX)
2.อำนาจอนุมัติการขอซื้อและการจัดซื้อ ต้องระบุไว้ใน QP การจัดซื้อ ในส่วน หน้าที่ ความรับผืดชอบ อำนาจ (Duty responsibility and authority)

กรณีไม่ได้รับการรับรอง

1.อำนาจอนุมัติใบขอซื้อ เป็นของ ผจก.การแผนก เพราะเป็นต้นทุนของแผนก
2.อำนาจอนุม้ติใบสั่งซื้อ เป็นของ กรรมการผู้จัดการหรือผู้มีอำนาจลงนามเท่านั้น ผู้อื่นที่ไม่มีชื่อตามหนังสือรับรองจดทะเบียนบริษ้ทฯ ถือว่าไม่มีผลผูกพันธฺ์

ถึงฝ่ายบัญชีไหม
1.ใบขอซื้อ ไม่จำเป็น
2.ใบสั่งซื้อ จำเป็นต้องส่งให้ เพื่อทำเช็คสั่งจ่ายหรือทำงบประมาณไม่ได้

#4 anndy

anndy

Posted 15 March 2011 - 12:58 PM

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบที่ท่านกรุณาตอบให้ทราบนะค่ะ//
พอดีทางบริษัทกำลังจะจัดทำระบบ ISO ค่ะ แต่ยังเกิดความ
ไม่เข้าใจในเรื่องการลงนามในเอกสารทั้งหลายที่จัดทำขึ้น
จึงอยากได้ขอมูลที่มาจากการทำระบบจริงๆว่า ความจำเป็น
ที่แท้จริงนั้นเป็นอย่างไรค่ะ ต้องขอขอบคุณพวกพี่ๆ ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมนะค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users