Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

QMR หล่นทับ

• This topic is locked This topic is locked
28 replies to this topic

#1 Cu@QA

Cu@QA

Posted 11 February 2011 - 02:15 PM

เรียนท่าน สมาชิกทุกท่าน
โรงงานที่ผมทำอยู่ตอนนี้ เป็นโรงงานแปลรูปทองแดง เอาไปทำหม้อแปลงน่ะครับ
มีเตาหลอม เครื่องรีด และเครื่องหุ้มฉนวนด้วยครับ ผมอยู่แผนก QA-QC ได้รับมอบหมายให้เป็น QMR (ความรู้ ISO ของผมมันก็ชั่งมีน้อยซะด้วย smiley-angry017.gif )
งานหลักผมรับผิดชอบตั่งแต่ Mat. เข้ามาจนถึงส่ง product ออกถึงมือลูกค้าครับ
ก็เลยอยากจะขอความรู้ในการเขียนเอกสารหน่อยครับ
ถ้าสมาชิกท่านไดพอจะมีความรู้ในโรงงานทำนองนี้ ก็ขอความกรุณาด้วยน่ะครับ
ตอนนี้ผมอยากจะเขียนเอกสารของแผนก QA-QC ให้เสร็จก่อนน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Cu@QA
electric_2005@hotmail

#2 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 February 2011 - 02:25 PM

งานทุกแบบประยุกต์ใช้เอกสารได้ด้วยกันหมดค่ะ

และ ณ บ้านแห่งนี้ก็มีครบค่ะ ขอให้ขยันศึกษา และเปิดอ่านดู

ยินดีด้วยกับตำแหน่งหล่นทับนะคะ มันหนักมากแต่ก็สู้ๆ
หากเจอองค์กรดีก็สบาย หากเจอง้อแงหน่อยก็ลำบากหน่อยจร้า

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#3 iso_man

iso_man

Posted 11 February 2011 - 02:49 PM

ก็เขียน Process Flow Product ออกมาก่อนครับ แล้วดูว่า QC ตรงไหนบ้างในกระบวนการ จนถึงมือลูกค้า เราก็จะรู้แล้วว่าเราต้องเขียน QC อย่างไรให้ครอบคลุมกระบวนการผลิต ลองดูครับ

QUOTE(Cu@QA @ Feb 11 2011, 02:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เรียนท่าน สมาชิกทุกท่าน
โรงงานที่ผมทำอยู่ตอนนี้ เป็นโรงงานแปลรูปทองแดง เอาไปทำหม้อแปลงน่ะครับ
มีเตาหลอม เครื่องรีด และเครื่องหุ้มฉนวนด้วยครับ ผมอยู่แผนก QA-QC ได้รับมอบหมายให้เป็น QMR (ความรู้ ISO ของผมมันก็ชั่งมีน้อยซะด้วย smiley-angry017.gif )
งานหลักผมรับผิดชอบตั่งแต่ Mat. เข้ามาจนถึงส่ง product ออกถึงมือลูกค้าครับ
ก็เลยอยากจะขอความรู้ในการเขียนเอกสารหน่อยครับ
ถ้าสมาชิกท่านไดพอจะมีความรู้ในโรงงานทำนองนี้ ก็ขอความกรุณาด้วยน่ะครับ
ตอนนี้ผมอยากจะเขียนเอกสารของแผนก QA-QC ให้เสร็จก่อนน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Cu@QA
electric_2005@hotmail

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 Cu@QA

Cu@QA

Posted 11 February 2011 - 02:53 PM

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็น จะพยายามครับ

#5 ทิ.

ทิ.

Posted 11 February 2011 - 03:08 PM

- Flow Chart การตรวจสอบและทดสอบ (ข้อกำหนด 8.2.4)

- การเขียนเอกสาร ครับ!

" ʵ

#6 nantapong

nantapong

Supreme Member

• Power Members

Posted 11 February 2011 - 03:51 PM

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆเป็นตำแหน่งที่ท้าทายมากๆ 555 และเหนื่อยมากๆ เช่นกัน
อุปสรรคมีไว้สำหรับนักสู้ แต่รับรองเพื่อนๆ ISO ไม่ทิ้งกันแน่นอน
ข้องใจอะไร mail มาถามได้ nantanate@gmail.com ครับ ยินดีให้ความช่วยเหลือ

#7 Cu@QA

Cu@QA

Posted 11 February 2011 - 03:53 PM

QUOTE(ทิ. @ Feb 11 2011, 03:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>

- Flow Chart การตรวจสอบและทดสอบ (ข้อกำหนด 8.2.4)

smiley-signs001.gif ขอบคุณมากเลยครับ smiley-signs001.gif

#8 stormriders

stormriders

Hornor Member

Posted 11 February 2011 - 08:55 PM

สู้ สู้ เขานะครับเป็นกำลังใจให้อีกคน

#9 abinhuk

abinhuk

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 11 February 2011 - 09:23 PM

Cascao/ CussocC

#10 p.pai

p.pai

Posted 12 February 2011 - 02:24 PM

หุหุ มีเพื่อนแระ กำลังมึนมึนอยู่เหมือนกัน สถานะเดียวกันคร๊าบบบบบ สู้สู้

#11 p.pai

p.pai

Posted 12 February 2011 - 02:25 PM

พี่น้องครับ เปิดห้อง QMR ป้ายแดง ให้ซักห้องได้มั้ยครับ ถ้าไม่ยุ่งยากเกินไป ขอบคุณล่วงหน้า

#12 Cu@QA

Cu@QA

Posted 14 February 2011 - 08:57 AM

แวะมาดูคำตอบครับ
ขอแก้ใข E-mail ที่เคยให้ไว้ ตามนี้เลยครับ-->electric_2005i@hotmail
ยินดีรับและขอขอบคุณ ทุกคำแนะนำครับ

Cu@QA

#13 k-chaiyasook

k-chaiyasook

Super Member

Posted 14 February 2011 - 10:57 AM

QUOTE(ทิ. @ Feb 11 2011, 03:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณครับ

#14 Cu@QA

Cu@QA

Posted 15 February 2011 - 11:54 AM

เป็น QMR ป้ายแดงมา 15 วัน
ยังไปไม่ถึงใหนเลย 0429.gif
เครียจแฮะ!!!

ส่งสัยเย็นนี้คงต้องคลายเครียจซะหน่อยแว้ว 424.gif

#15 Pikkiz OH!!!

Pikkiz OH!!!

Posted 19 February 2011 - 11:49 AM

QUOTE(Cu@QA @ Feb 15 2011, 11:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็น QMR ป้ายแดงมา 15 วัน
ยังไปไม่ถึงใหนเลย 0429.gif
เครียจแฮะ!!!

ส่งสัยเย็นนี้คงต้องคลายเครียจซะหน่อยแว้ว 424.gif

น่านๆๆๆ ไปด้วยๆๆๆ 555

ก่อนอื่นต้องมาขอบคุณทุกๆท่านเช่นกันครับ เพราะ เนื่องจาแอบมาสูบไปเป็น reference ด้วยเช่นกันครับ

"รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม" ครับ

#16 iso_man

iso_man

Posted 19 February 2011 - 01:14 PM

น่าเห็นใจนะครับตำแหน่งนี้บางคนอยากได้ใจจะขาด แต่บางคนก็บอกไม่เอาโดยเด็ดขาด เพราะถ้าว่ากันตามระบบตำแหน่งนี้ืำทำหน้าที่เสมือนผู้บริหารจัดการเองเลย แต่ส่วนใหญ่นะครับเท่าที่พบคือจะโยนให้น้องใหม่ทำ หรือ ไม่ก็ Asst. เป็นร่างทรงแทน ซึ่งการจัดการระบบคงต้องอาศัยทั้งพระเดชและพระคุณ แต่ก็ไม่ใช่ว่าพวกเราจะไปไม่ถึงดวงดาวนะครับ ที่สำคัญคือการเรียนรู้อย่้างรู้จริง ต้องอดทน ขยันและศึกษาตัวอย่างซึ่งในนี่มีให้พวกเราศึกษา คงต้องบอกว่าหาอ่านเยอะๆๆนะครับติดปัญหาใดก็มาถามหาคำตอบกันไป โชคดี QMR มือใหม่ทุกท่าน 4237.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#17 5ive

5ive

Posted 20 April 2011 - 04:01 PM

รบกวนขอด้วยนะคะ สายบัญชีถูกมอบหมายให้อยู่ HR แถม QMR ก็มาแสกหน้าด้วยหล่ะ

Aue.Number5ive@gmail.com

ขอบคุณมาก ๆ เลย rolleyes.gif

#18 pruksachart

pruksachart

Posted 21 April 2011 - 08:45 AM

สู้ สู้ สู้ นะคะ ท่าน QMR คนใหม่
แรก ๆ จะเหนื่อยหน่อย นะคะ แต่เมื่อผ่านได้รับการรับรองระบบ หรือ CB Audit ผ่าน ก็โล่งค่ะ
งานหนัก อีกอย่างคือ การสร้างให้พนักงานตระหนักด้านคุณภาพ นี่แหละค่ะ พนักงานระดับล่าง ๆ ไม่เป็นไร แต่ระดับหัว ๆ สิ หุหุหุ

สู้สู้สู้ ผู้บริหารเขาไว้วางใจเรา เราก็ต้องปฏิบัติหน้าที่นี้ให้ดีที่สุดค่ะ
ทุกอย่าง อยู่ที่ใจค่ะ

#19 mondee

mondee

Posted 21 April 2011 - 08:59 AM

ลองอ่านดูนะคะ

#20 Cu@QA

Cu@QA

Posted 21 April 2011 - 02:33 PM

smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif congratualtions.gif

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณทุกท่าน

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users