Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การสอบเทียบเครื่องมือ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 saree

saree

Posted 08 February 2011 - 04:20 PM

mellow.gif รบกวนผู้รู้ครับ

อยากทราบเรื่องการทำGR&Rเครื่องมือวัดครับในกรณีโรงงานใหม่กรณีผมมี Vernier Caliper 5 ตัว
จำเป็นต้องทำ GR&R ทั้ง 5 ตัวเลยไหมครับ หรือสามารถทำเพียง 1 ตัวเป็นตัวแทนกลุ่ม

ขอบคุณมากครับ
QC. sweat.gif

#2 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 08 February 2011 - 04:33 PM

บ้านเรามี 10 ตัวก็ส่ง cal 10 ตัวนะ เพราะเราก็ cal ไม่เป็นนะค่ะ รอท่านผู้รู้มาตอบละกัน
เราคิดว่าน่าจะทำได้ แต่ต้องมี master 1 ตัว และพนักงานที่สอบเทียบต้องมีความรู้ด้านนี้ค่ะ

แต่ที่เราสอบเทียบเองก็จะเป็นตลับเมตร เพราะมีฟุตเหล็กที่เป็น Master เอาไว้สอบเทียบอย่างเดียวนะ ไม่เคยเอามาวัดชิ้นงาน

#3 schatjaeoen

schatjaeoen

Posted 08 February 2011 - 04:33 PM

QUOTE(saree @ Feb 8 2011, 04:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>

อยากทราบเรื่องการทำGR&Rเครื่องมือวัดครับในกรณีโรงงานใหม่กรณีผมมี Vernier Caliper 5 ตัว
จำเป็นต้องทำ GR&R ทั้ง 5 ตัวเลยไหมครับ หรือสามารถทำเพียง 1 ตัวเป็นตัวแทนกลุ่ม

ผมขอถามหน่อยนะครับคือว่า 5 ตัวนี้ใช้ที่จุดเดียวกันหรือเปล่า
หมายถึง Process A ใช้วัดความยาว 5 ตัวเลย
หรือ Process B ใช้วัดความยาว 2 ตัว
Process C ใช้วัดความกวาง 3 ตัวรวม 5 ตัว
ถ้าเป็นแบบแรกทำตัวเดียวก็พอครับ
แต่ถ้าเป็นอย่างหลังให้ทำ 2 ตัวครับคือ Process B 1 ตัวและ
Process C อีก 1 ตัวครับ แต่เครื่องจะต้องผ่านการสอบเทียบ
มาก่อนนะสอบเทียบแล้วผลที่ได้จะต้องยอมรับได้ด้วยนะครับ

#4 schatjaeoen

schatjaeoen

Posted 08 February 2011 - 04:38 PM

QUOTE(Kanoknuy @ Feb 8 2011, 04:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บ้านเรามี 10 ตัวก็ส่ง cal 10 ตัวนะ เพราะเราก็ cal ไม่เป็นนะค่ะ รอท่านผู้รู้มาตอบละกัน
เราคิดว่าน่าจะทำได้ แต่ต้องมี master 1 ตัว และพนักงานที่สอบเทียบต้องมีความรู้ด้านนี้ค่ะ

แต่ที่เราสอบเทียบเองก็จะเป็นตลับเมตร เพราะมีฟุตเหล็กที่เป็น Master เอาไว้สอบเทียบอย่างเดียวนะ ไม่เคยเอามาวัดชิ้นงาน

ผมได้แนบวิธีการสอบเทียบ Caliper เอาใว้แล้วในห้อง อยุธยาลองเข้าไปดีนะครับ

#5 saree

saree

Posted 08 February 2011 - 04:49 PM

QUOTE(schatjaeoen @ Feb 8 2011, 04:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมขอถามหน่อยนะครับคือว่า 5 ตัวนี้ใช้ที่จุดเดียวกันหรือเปล่า
หมายถึง Process A ใช้วัดความยาว 5 ตัวเลย
หรือ Process B ใช้วัดความยาว 2 ตัว
Process C ใช้วัดความกวาง 3 ตัวรวม 5 ตัว
ถ้าเป็นแบบแรกทำตัวเดียวก็พอครับ
แต่ถ้าเป็นอย่างหลังให้ทำ 2 ตัวครับคือ Process B 1 ตัวและ
Process C อีก 1 ตัวครับ แต่เครื่องจะต้องผ่านการสอบเทียบ
มาก่อนนะสอบเทียบแล้วผลที่ได้จะต้องยอมรับได้ด้วยนะครับ

#6 Formalin

Formalin

Posted 18 March 2011 - 03:35 PM

QUOTE(saree @ Feb 8 2011, 04:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ให้ดูที่ Range ในการวัดครับ
-ถ้า Vernier Caliper 5 ตัว มี Range การวัดเดียวกัน และก็ขนาดเดียวกันก็ทำตัวเดียวครับ
ยกตัวอย่างโรงงานผมมี Vernier ขนาด 8" และ 12" ผมก็ต้องทำ 2 ตัวคือ
- 8" 1 ตัว
- 12" 1 ตัว
เพื่อให้ครอบคลุมช่วงการวัดครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users