Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอหมายเลข 13 หลัก การจัดการกากของเสียอันตราย

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Akiko

Akiko

Premium Member

• Power Members

Posted 17 November 2010 - 03:54 PM

smiley-signs028.gif รบกวนสอบถามข้อมูลค่ะ

คือ ได้ดำเนินการขอหมายเลข 13 หลัก จากทางกรมโรงงานอุตสาหกรรม ไปแล้ว แล้วถ้าเราได้หมายเลข 13 หลัก แล้ว เราต้องทำอย่างไรต่อคะ เห็นมีบอกว่า ต้องจัดทำ แผนป้องกันอุบัติภัยเพื่อรองรับเหตุฉุกเฉิน กรณีที่ทำแผนฉุกเฉิน ต้องส่งแผนให้กับทางกรมโรงงานอุตสาหกรรมมั๊ยคะ (สงสัยค่ะ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ smiley-signs001.gif

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 November 2010 - 04:50 PM

ตาม Link นี้ไปนะครับ http://www.diw.go.th/diw/index.asp แล้วเข้าไปที่ การอนุญาตอิเล็กทรอนิกส์ กรอกเลข 13 หลักและ password รายละเอียดเข้าไปอ่านด้านในได้เลยครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 November 2010 - 07:41 AM

QUOTE(Akiko @ Nov 17 2010, 03:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-signs028.gif รบกวนสอบถามข้อมูลค่ะ

คือ ได้ดำเนินการขอหมายเลข 13 หลัก จากทางกรมโรงงานอุตสาหกรรม ไปแล้ว แล้วถ้าเราได้หมายเลข 13 หลัก แล้ว เราต้องทำอย่างไรต่อคะ เห็นมีบอกว่า ต้องจัดทำ แผนป้องกันอุบัติภัยเพื่อรองรับเหตุฉุกเฉิน กรณีที่ทำแผนฉุกเฉิน ต้องส่งแผนให้กับทางกรมโรงงานอุตสาหกรรมมั๊ยคะ (สงสัยค่ะ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ smiley-signs001.gif

ตอบคำถามที่น้องถามก่อน = ต้องจัดทำ แผนป้องกันอุบัติภัยเพื่อรองรับเหตุฉุกเฉิน กรณีที่ทำแผนฉุกเฉิน ต้องส่งแผนให้กับทางกรมโรงงานอุตสาหกรรม มั๊ยคะ (สงสัยค่ะ)
ถูกต้องแล้วค่ะ ต้องมีการจัดทำแผนรองรับเหตุฉุกเฉินต่าง ๆ ด้วย เช่นแผนป้องกันอุบัติเหตุ แผนป้องกันอัคคีภัย และต้องนำส่งกรมโรงงานด้วย เพื่อยื่นประกอบการขอต่ออายุใบอนุญาตโรงงาน

สิ่งที่ต้องมี
1. สำเนาหนังสือแจ้งผลการพิจารณาการขออนุญาตให้นำสิ่งปฏิกูล หรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้วออกนอกบริเวณโรงงาน
2. ใบแจ้งเกี่ยวกับรายละเอียดสิ่งปฏิกูลหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้ว (แบบ สก.3) โหลดได้ที่ www2.diw.go.th/iwmb/form.asp

เลข 13 หลักที่ได้มาแล้ว เอาไว้ใช้เวลาเราต้องติดต่อกับทางกรมโรงงาน และการคีย์ข้อมูลการนำออกกากอุตสาหกรรมต่าง ๆ ด้วย
หากเป็นสารที่อันตราย อาจต้องแนบ Flow กระบวนการที่ก่อให้เกิดของเสียด้วยนะค่ะ หากเป็นน้ำในระบบการผลิต ควรมีผลวิเคราะห์สารปนเปื้อนแนบการพิจารณาด้วยนะค่ะ

สิ่งแรกที่ต้องทำตอนนี้คือ เข้าไปใส่รายการของเสียที่ต้องนำออกไว้ ใส่รายละเอียดของบริษัทผู้รับกำจัด จำนวนของเสียต่อปี กี่ตัน (ประมาณการ)
หากขอใหม่เข้าไปที่ข้อ G1.1 หากเคยขอแล้ว และรายการคงเดิมเข้าไปที่ข้อ G1.2

ลองดูนะค่ะ ใหม่ ๆ อาจดูยุ่งยาก แต่จริง ๆ ก็ไม่ยากเท่าไรค่ะ หากมีตรงไหนสงสัยก็เมล์มาถามได้นะค่ะ wimala@wara.com (ช่วงนี้งานรัดตัวอาจไม่ค่อยได้เข้ามาเว็บเท่าไร) smile.gif

#4 Akiko

Akiko

Premium Member

• Power Members

Posted 18 November 2010 - 08:45 AM

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบนะคะ เดี๋ยวถ้าสงสัยอะไรจะเมลล์ไปถามนะคะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ มาที่นี่ไม่ผิดหวังจริง ๆ smiley-signs007.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users