Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Cost saving แผนก QC

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 j_wa2501

j_wa2501

Posted 08 November 2010 - 01:20 AM

ต้องการหาไอเดียไปทำ cost saving project ของแผนก QC ค่ะ ใครมีไอเดียดีๆ ช่วยอนุเคราะห์ด้วยค่ะ ตอนนี้ยังคิดไม่ออกจริงๆ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 November 2010 - 11:11 AM

แล้วแผนก QC มี Cost อะไรบ้างครับ มีข้อมูลนี้แล้วหรือยังเอ่ย

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 j_wa2501

j_wa2501

Posted 09 November 2010 - 12:09 AM

ตอนนี้เท่าที่มีข้อมูลอยู่จะเป็นเรื่องค่าใช้จ่ายประเภทของใช้สิ้นเปลืองต่างๆ สารเคมี & อุปกรณ์ แล้วก็พวกค่าพัสดุส่งต่างประเทศ
มีคิดไว้ว่าจะทำเรื่องของการลดจำนวนการชักตัวอย่างด้วย แต่ไม่รู้จะดีหรือไม่ ยังไม่เคยทำ cost saving มาก่อนเลยไม่รู้ว่าจะเริ่มยังงัยดีค่ะ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 November 2010 - 08:38 AM

เสนอแนะแบบนี้นะครับ ลองเอากระบวนการทำงานทั้งหมดออกมา่ List ดูว่าขั้นตอนไหนที่พอจะลดได้ หรือ เอกสารอะไรบ้างที่ซ้ำซ้อน หรือ เครื่องวัดที่เยอะเกินไปต้องส่ง Cal บ่อย เอามาดูก่อน จากนั้นใช้ concept
1. เลิก กระบวนการหรือเอกสารที่ไม่จำเป็น หรือ เครื่องมือวัดที่มากเกินไปได้ไหม (Cal)
2. เลิกไม่ได้ลดได้ไหม ลดกระบวนใ้ห้ลดลงแต่คุณภาพเท่าเดิม เช่น วิธีการสุ่มชักตัวอย่าง ลดเอกสารที่ซ้ำซ้อน ขั้นตอนที่ยุ่งยาก
3. เปลี่ยน มาจากเลิกไม่ได้ ลดไม่ได้ นั้นเปลี่ยนวิธีการทำงานอย่างไรให้รวดเร็ว เปลี่ยนคนจากทำงาน Job เดียวเป็นหลาย Job ได้ไหม หรือ เปลี่ยนขั้นตอนให้ combine กันมากขึ้นได้ป่าว ลองดูครับอ้อ อย่าลืมวัด before กับ after ด้วยนะครับมาลดไปเท่าไร ต่อให้เป็นเวลาก็ถือว่าเป็นการลด cost แล้วครับ โชคดีนะ 4237.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Mymint chocco

Mymint chocco

Posted 09 November 2010 - 11:03 AM

QUOTE(iso_man @ Nov 9 2010, 08:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เสนอแนะแบบนี้นะครับ ลองเอากระบวนการทำงานทั้งหมดออกมา่ List ดูว่าขั้นตอนไหนที่พอจะลดได้ หรือ เอกสารอะไรบ้างที่ซ้ำซ้อน หรือ เครื่องวัดที่เยอะเกินไปต้องส่ง Cal บ่อย เอามาดูก่อน จากนั้นใช้ concept
1. เลิก กระบวนการหรือเอกสารที่ไม่จำเป็น หรือ เครื่องมือวัดที่มากเกินไปได้ไหม (Cal)
2. เลิกไม่ได้ลดได้ไหม ลดกระบวนใ้ห้ลดลงแต่คุณภาพเท่าเดิม เช่น วิธีการสุ่มชักตัวอย่าง ลดเอกสารที่ซ้ำซ้อน ขั้นตอนที่ยุ่งยาก
3. เปลี่ยน มาจากเลิกไม่ได้ ลดไม่ได้ นั้นเปลี่ยนวิธีการทำงานอย่างไรให้รวดเร็ว เปลี่ยนคนจากทำงาน Job เดียวเป็นหลาย Job ได้ไหม หรือ เปลี่ยนขั้นตอนให้ combine กันมากขึ้นได้ป่าว ลองดูครับอ้อ อย่าลืมวัด before กับ after ด้วยนะครับมาลดไปเท่าไร ต่อให้เป็นเวลาก็ถือว่าเป็นการลด cost แล้วครับ โชคดีนะ 4237.gif

Idea เลิศมากๆค่ะ ขอชมเชยจริงๆ

#6 j_wa2501

j_wa2501

Posted 09 November 2010 - 01:59 PM

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับคำแนะนำจะลองกลับไปทำดูค่ะ

#7 nuunoon

nuunoon

Posted 19 May 2011 - 04:26 PM

ขอด้วยคนค่ะ
supunnee_sopa@hotmail.com

#8 mo-mo

mo-mo

Premium Member

• Power Members

Posted 24 May 2011 - 09:41 AM

ขอด้วยคนค่ะ
ch_valeerat12@yahoo.com
ขอบคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users