Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

KPI ไม่ได้ตามเป้าหมายต้องออก CAR ไหม

• This topic is locked This topic is locked
33 replies to this topic

#21 DEMO

DEMO

Premium Member

• Power Members

Posted 15 December 2008 - 01:58 PM

โอ้ยังไม่หายไปไหนหรอกครับ ผมกำลังรับคำอธิบายจากเกจิ แต่ละท่านอยู่
ขอบคุณมากเลยสำหรับคำอธิบายของแต่ละท่าน ตอนนี้ผมกำลังคิดอยู่ว่าจะ
นำมาใช้ยังงัยดี

#22 numchon

numchon

Posted 20 December 2008 - 02:59 PM

กรณีที่ kpi ไม่ได้ตามเป้าหมาย ไม่จำเป็นต้องออก car/par ครับ เพราะข้อกำหนดไม่ได้เขียนให้ออกครับ
เพียงแต่บอกว่าให้ทำการปรับปรุง ติดตาม
คือ แนะนำให้ว่าทำ แบบฟอร์มวัตถุประสงค์ขึ้นมา แล้วในแบบฟอร์มก็ให้ระบุแนวทางแก้ไข และผู้รับผิดชอบติดตามครับ
ที่บริษัทเคยได้รับ car จาก cb ทำแบบฟอร์มนี้ขึ้นมาแล้วส่งให้ cb แล้ว cb ok

#23 DEMO

DEMO

Posted 22 December 2008 - 09:23 AM

QUOTE(numchon @ Dec 20 2008, 02:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กรณีที่ kpi ไม่ได้ตามเป้าหมาย ไม่จำเป็นต้องออก car/par ครับ เพราะข้อกำหนดไม่ได้เขียนให้ออกครับ
เพียงแต่บอกว่าให้ทำการปรับปรุง ติดตาม
คือ แนะนำให้ว่าทำ แบบฟอร์มวัตถุประสงค์ขึ้นมา แล้วในแบบฟอร์มก็ให้ระบุแนวทางแก้ไข และผู้รับผิดชอบติดตามครับ
ที่บริษัทเคยได้รับ car จาก cb ทำแบบฟอร์มนี้ขึ้นมาแล้วส่งให้ cb แล้ว cb ok

ขอบคุณครับ
จะขอแบบฟอร์มมาเป็น Guide line หน่อยจะได้ไหมครับ ผมเคยได้รับ Form จาก อาจารย์ Nukool
แล้วจะคล้ายกันหรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

s.surapon@hotmail.com

#24 non

non

Supreme Member

Posted 22 December 2008 - 01:48 PM

เห็นผู้ที่ให้ความช่วยเหลือในเว๊ป มีไม่กี่ท่านซ้ำๆ

ยังงัยก็ใครพอมีข้อมูลอะไรก็ช่วยกันหน่อยก็ดีนะครับ

จริงมั้ยครับท่าน web master

เวลา post ได้เยอะๆแล้วน่าจะมี ของที่ระลึกให้มั่งเน่อะ....หุหุหุหุ

#25 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ISO, Productivity

Posted 22 December 2008 - 03:10 PM

Good Idea Khun Non

อิอิ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#26 NooMam

NooMam

Supreme Member

Posted 22 December 2008 - 05:02 PM

แวะเข้ามาอ่าน ได้รับความรู้เยอะมากเลย เก่งๆกันทั้งนั้นเลยน่ะ ดีจริงๆๆๆๆ

#27 golfmba8

golfmba8

Posted 23 December 2008 - 08:42 AM

เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆเลยคับ

#28 SOPOL

SOPOL

Posted 16 June 2009 - 11:41 PM

thankyou.gif เป็นประโยชน์มาก จะลองประยุกต์ใช้ในองค์กรดูครับ laugh.gif

#29 น้ำชา

น้ำชา

Posted 17 June 2009 - 11:25 AM

ที่บริษัทก็ไม่มีการออก CAR/PAR เหมือนกันแต่จะให้ระบบที่เรียกว่า Tracker วิเคราะห์หาสาเหตุและแนวทางต่างๆโดยใช้หลัก 5W1H มีแบบฟอร์มแนบส่วนท้ายของ KPI แต่ละตัว สามารถดูและติดตามผลได้ทุกคน จะมี ISO เป็นคนค่อยตามว่าทำไม่มีการลง Tracker มื่อไม่ได้ตามเป้าหมายที่ตั้งไว แล้วจะมีการนำมาพูดคุยใน Management review (ย่อย) ทุกเดือน สามารถแก้ไข KPI ที่ไม่ได้ตามเป้าหมายได้เป็นอย่างดี เพราะตัวแทนหน่วยงานเข้าประชุมหมดทุกคน มีบันทึกยืนยัน ไม่แก้ไขก็โดนประนามจากหน่วยงานอื่นที่เกี่ยวข้อง (อันนี้ล้อเล่น อิๆๆ)

#30 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 17 June 2009 - 05:03 PM

QUOTE(nut @ Jun 17 2009, 11:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บริษัทก็ไม่มีการออก CAR/PAR เหมือนกันแต่จะให้ระบบที่เรียกว่า Tracker วิเคราะห์หาสาเหตุและแนวทางต่างๆโดยใช้หลัก 5W1H มีแบบฟอร์มแนบส่วนท้ายของ KPI แต่ละตัว สามารถดูและติดตามผลได้ทุกคน จะมี ISO เป็นคนค่อยตามว่าทำไม่มีการลง Tracker มื่อไม่ได้ตามเป้าหมายที่ตั้งไว แล้วจะมีการนำมาพูดคุยใน Management review (ย่อย) ทุกเดือน สามารถแก้ไข KPI ที่ไม่ได้ตามเป้าหมายได้เป็นอย่างดี เพราะตัวแทนหน่วยงานเข้าประชุมหมดทุกคน มีบันทึกยืนยัน ไม่แก้ไขก็โดนประนามจากหน่วยงานอื่นที่เกี่ยวข้อง (อันนี้ล้อเล่น อิๆๆ)

อันนี้เดินมาถูกทางแล้วครับ CAR/PAR ไม่ช่ายหนทางการแก้ไขปัญหา แต่การทำแบบ PDCA จะตอบโจทย์ได้มากกว่า แต่ต้องให้รู้สาเหตุจิงๆๆนะถึงจะแก้ไขได้อย่างมีประสิทธิผล เป็นกำลังใจให้ครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#31 Chaney5200

Chaney5200

Hornor Member

Posted 29 June 2009 - 08:01 PM

ที่บริษัทจะนำ KPI ที่กำหนดไว้จัดทำเป็นรายงานผลการปฏิบัติงานทุกเดือนค่ะ ทำเป็น report เสนอต่อ QMR และหากไม่เป็นไปตามเป้าหมายที่กำหนดไว้
จะทำการ Action ในแต่ละข้อที่ไม่ได้ตามเป้าหมาย เดือนต่อไปก็จะติดตามปัญหาเดิมของเดือนก่อน และ QMR จะไล่บี้แต่ละหน่วยงานอีกทีค่ะ

น่าจะคล้ายๆ ของพี่ๆ ที่อธิบายไว้ค่ะ เผื่อเป็นทางเลือกค่ะ

ความรู้จากทุกท่าน จะนำไปปรับใช้นะคะ ขอบคุณค่ะ smiley-eatdrink020.gif
The gold of an argument should be progress, not victory.

#32 K.B

K.B

Posted 13 May 2010 - 10:37 AM

smiley-signs028.gif ถ้าต้องทำaction plan เมื่อ kpi ไม่ได้ตามเป้าหมาย จะต้องทำออกมามีลักษณะอย่างไร และไม่ได้ตามเป้าหมายกี่ครั้งถึงจะทำ action plan รบกวนช่วยตอบและขอตัวอย่างเพื่อศึกษาด้วย ขอบคุณมากๆ

#33 yakuzuanne

yakuzuanne

Posted 10 June 2010 - 11:09 AM

พอดีเป็นน้องใหม่คะ ขอตัวอย่างได้ไหมคะ ทำงานจัดซื้ออยู่ตั้ง KPI ไว้ที่ 95% ส่งมอบทันตามกำหนด แต่ไม่ได้สักเดือนเลยคะ qmr ก็ให้ทำแผนว่าจะมีวิธีทำอย่างไร รบกวนพี่ phooben@yahoo.com ตอบให้ด้วยคะ จักเป็นพระคุณยิ่งคะ หรือท่านใดพอมีตัวอย่างรบกวนด้วยนะคะ

#34 tanestony

tanestony

Posted 05 April 2011 - 10:06 AM

QUOTE(Yakuza @ Dec 15 2008, 10:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถือว่าโพสต์นี้ตอบโจทย์ได้เยอะมาก
แต่ละท่านเข้าขั้นบรมจารย์เลยค่ะ
เป็นการแนะนำและหาคำตอบให้ไปในตัวด้วย
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำและขอขอบ
คุณท่านอาจารย์ webmaster นะคะ
เป็นการสรุปที่มีประโยชน์แบเห็นภาพเลยค่ะ

toyou.gif Yakuza

ขอบคุณมากๆเลยครับ กระจ่างชัดมากๆ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users