Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

KPI ไม่ได้ตามเป้าหมายต้องออก CAR ไหม

• This topic is locked This topic is locked
33 replies to this topic

#1 DEMO

DEMO

Premium Member

• Power Members

Posted 12 December 2008 - 09:15 AM

รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่าน
ถ้า KPI หรือ GOAL ไม่ได้ผลตามที่ตั้งไว้จำเป็นต้องออก CAR
เพื่อให้แต่ละแผนก หรือไม่ครับ ถ้าออกมีรูปแบบฟอร์มแบบไหนดี

#2 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 December 2008 - 10:31 AM

- ในการกำหนดวัตถุประสงค์คุณภาพของหน่วยงาน เพื่อให้
สอดคล้องกับนโยบายคุณภาพ (ข้อกำหนด 5.4.1)
โดยมีการกำหนดตัวดัชนีชี้วัด (KPI)

- ดังนั้นถ้า KPI ที่วัดได้ไม่เป็นไปตามเป้าหมายที่วางไว้
ก็แสดงว่า วัตถุประสงค์คุณภาพที่เราตั้งไว้ก็ไม่สอดคล้อง
กับนโยบายคุณภาพ (ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด 5.4.1)

- เครื่องมือที่ใช้ในการแก้ปัญหาของระบบคุณภาพ ISO9001 ก็มีดังนี้
1. PAR (จะใช้ในกรณีที่ KPI มีแนวโน้มที่จะไม่ได้ตามเป้าหมาย)
(ข้อกำหนด 8.5.3)
2. CAR (จะใช้ในกรณีที่ KPI ไม่ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้)
(ข้อกำหนด 8.5.2)

- ส่วนแบบฟอร์ม CAR ก็ใช้แบบเดียวกันกับที่ใช้ในระบบคุณภาพ ...ครับ!!!

- สำหรับการออก CAR นั้น หน่วยงานที่ควบคุม/กำหนด KPI จะเป็นหน่วยงาน
ที่ออก CAR (ออก CAR ให้ตัวเอง) .... (ขณะนี้ปฎิบัติงานแบบนี้อยู่...ครับ)

" ʵ

#3 iso_man

iso_man

Posted 12 December 2008 - 10:36 AM

คงต้องดูต่อว่าแล้วให้ที่ไม่ได้ตาม KPI มีกระบวนการหาสาเหตุและกำหนดแนวทางการปรับปรุงหรือไม่ และKPI ที่ว่าสะท้อนอะไรกับระบบคุณภาพบ้าง ถ้มีกระบวนการดังกล่าวก็ถือว่าอยู่ในช่วงการ Action ตามวงจร PDCA แต่ถ้าไม่มีอะไรเลยแล้วตอบว่าไม่รู้ซิจะดำเนินการอย่างไร ก็ให้ออก CAR 8.5.1 การปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง rolleyes.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 DooK

DooK

Posted 12 December 2008 - 10:50 AM

8.2.3 Monitoring and measurement of processes
The organization shall apply suitable methods for monitoring and, where applicable, measurement of the quality management

system processes. These methods shall demonstrate the ability of the processes to achieve planned results. When planned

results are not achieved, correction and corrective action shall be taken, as appropriate.

ดูข้อกำหนดด้านบนประกอบนะครับ

การที่ KPI ไม่เป็นไปตามเป้าหมาย ไม่ได้ผิดข้อ 5.4.1 โดยตรงครับ เพราะ 5.4.1 บอกแต่เพียงว่าให้องค์กรจัดทำ Quality Objective ขึ้นมาเท่านั้น ที่นี้เวลา

Monitoring กระบวนการมันจะมาเข้ากับข้อนี้ครับ

ใจความมีอยู่ว่า ให้เราหาวิธีการที่เหมาะสมในการเฝ้าติดตาม และ ตรวจวัดกระบวนการต่างๆ ในระบบบริหารคุณภาพ ซึ่งในที่นี้ก็จะหมายถึง วัตถุประสงค์คุณภาพ

หรือที่เราเรียกเท่ห์ๆ ว่า KPI นั่นเอง

ที่นี้คำถามที่ว่าต้องออก CAR หรือไม่ ข้อกำหนดไม่ได้บอกว่าต้องออก CAR นะครับ เพียงแต่บอกว่า เมื่อผลที่คาดว่าจะได้นั้นไม่สำเร็จ ก็ต้องมี Correction หรือ

Corrective Action เพื่อทำให้ผลนั้นได้ตามที่ตั้งไว้ "ตามความเหมาะสม" ย้ำนะครับ "ตามความเหมาะสม"

คำว่าตามความเหมาะสมนั้นก็ต้องมาตีความครับว่า KPI นั้นมันถึงเวลาที่เหมาะสมที่ต้องมีการทำ Correction และ/หรือ Corrective Action แล้วหรือยัง เพราะบาง KPI ก็ต้องอาศัยเวลาเฝ้าดูเหมือนกันครับ

การกำหนดว่าควรจะต้องแก้ไขแล้วหรือยังนั้น ถ้าจะให้ดี ก็กำหนดไว้เป็น Procedure หรือกำหนดลงใน Action Plan (ที่ต้องมีอยู่แล้วตามข้อกำหนดที่ 5.4.2 ก็ได้ครับ)

รอท่านอื่นๆ เพิ่มเติมนะครับ
ลายเซ็น

#5 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 12 December 2008 - 11:09 AM

ที่ทำอยู่จะออกเอกสารชื่อ CAR Policy ออกโดย QMR ให้กับหน่วยงานที่ไม่ได้ตามเป้าหมาย
แต่เป็นคนล่ะตัวกับ CAR ที่เกิดจากการตรวจสอบระบบน่ะคะ
โดยให้ระบุสาเหตุ/ปัญหาที่ทำให่ไม่ได้ตามเป้าหมายนั้นๆ ซึ่งอาจเกี่ยวข้องกับฝ่ายอื่นๆ ด้วย,
วิธีการที่คิดว่าจะแก้ปัญหานั้นๆ ได้ ซึ่งหากเกี่ยวข้องกับฝ่ายอื่น QMR จะเป็นผู้ประสานงานให้
และกำหนดวิธีการติดตามผลการดำเนินตามระยะเวลาที่กำหนด เช่น วัดทุก 1 เดือน, 3 เดือน เป็นต้น

ช่วงนี้กำลังทำอยู่เหมือนกันค่ะ เพราะต้องสรุป เพื่อเป็นแนวทางในการตั้งเป้าหมายในปีต่อไป
แล้วท่านอื่นๆ ว่างัยค่ะ เผื่อว่าจะมีแบบอื่น จะรอ........ลอก........กิ กิ

#6 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 12 December 2008 - 11:09 AM

แวบมาอ่านค่ะ..
เก่งๆกันทั้งน้่านนนเลยอ่ะ laugh.gif

#7 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 12 December 2008 - 11:39 AM

ถ้าพบว่าไม่มีการวิเคราะห์หา Root Cause ที่ทำให้ไม่บรรลุ Target ตลอดจนถึงต้องมีการทำ Corrrective Action
อาจทำเป็น Action Plan ก็ได้ ก็ต้องออก CAR ให้ตามระบบ ต้องดูว่าใน QMS ของบริษัทกำหนดไว้ว่าอย่างไร ครับ.
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#8 ทิ.

ทิ.

Posted 12 December 2008 - 03:52 PM

- แล้วใน CAR Policy ได้มีการกำหนดไว้หรือเปล่าครับ..ว่า
ผิดข้อกำหนดที่เท่าไร? (ในกรณีที่ KPI ไม่ได้ตามเป้าหมาย)
จะได้....ขอลอกบ้าง.... ครับ!!!(คงไม่ว่านะครับ)

" ʵ

#9 tik815

tik815

Posted 12 December 2008 - 04:02 PM

QUOTE(เพื่อน @ Dec 12 2008, 03:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>

- แล้วใน CAR Policy ได้มีการกำหนดไว้หรือเปล่าครับ..ว่า
ผิดข้อกำหนดที่เท่าไร? (ในกรณีที่ KPI ไม่ได้ตามเป้าหมาย)
จะได้....ขอลอกบ้าง.... ครับ!!!(คงไม่ว่านะครับ)

ไม่ระบุค่ะ เนื่องจากข้อกำหนดไม่ได้บังคับให้ต้องออก CAR
เพียงแต่จัดทำขึ้นเพื่อจัดการกับผู้ที่ทำไม่ได้ตามเป้าหมาย เท่านั้นเอง
เพราะถ้าไม่มีบันทึก ทุกอย่างก็เงียบง่ะค่ะ (เงียบกว่าเป่าสากอีกง่า) ทำเนียบ แล้วหายไปเลยนิ
แบบฟอร็มที่ใช้ก็ไม่มีให้ระบุข้อกำหนดค่ะ ใช้คนล่ะตัวกับ CAR ตรวจสอบค่ะ

ที่อื่นใช้งัยบ้างค่ะ มารอลอก เหมือนกันค่ะ

#10 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 12 December 2008 - 04:18 PM

QUOTE(tik815 @ Dec 12 2008, 04:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ระบุค่ะ เนื่องจากข้อกำหนดไม่ได้บังคับให้ต้องออก CAR
เพียงแต่จัดทำขึ้นเพื่อจัดการกับผู้ที่ทำไม่ได้ตามเป้าหมาย เท่านั้นเอง
เพราะถ้าไม่มีบันทึก ทุกอย่างก็เงียบง่ะค่ะ (เงียบกว่าเป่าสากอีกง่า) ทำเนียบ แล้วหายไปเลยนิ
แบบฟอร็มที่ใช้ก็ไม่มีให้ระบุข้อกำหนดค่ะ ใช้คนล่ะตัวกับ CAR ตรวจสอบค่ะ

ที่อื่นใช้งัยบ้างค่ะ มารอลอก เหมือนกันค่ะ

อ้าว!! รอเหมือนกันเลยอ่ะ..555 biggrin.gif

#11 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 13 December 2008 - 12:12 AM

QUOTE(DooK @ Dec 12 2008, 10:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
8.2.3 Monitoring and measurement of processes
The organization shall apply suitable methods for monitoring and, where applicable, measurement of the quality management

system processes. These methods shall demonstrate the ability of the processes to achieve planned results. When planned

results are not achieved, correction and corrective action shall be taken, as appropriate.

ดูข้อกำหนดด้านบนประกอบนะครับ

การที่ KPI ไม่เป็นไปตามเป้าหมาย ไม่ได้ผิดข้อ 5.4.1 โดยตรงครับ เพราะ 5.4.1 บอกแต่เพียงว่าให้องค์กรจัดทำ Quality Objective ขึ้นมาเท่านั้น ที่นี้เวลา

Monitoring กระบวนการมันจะมาเข้ากับข้อนี้ครับ

ใจความมีอยู่ว่า ให้เราหาวิธีการที่เหมาะสมในการเฝ้าติดตาม และ ตรวจวัดกระบวนการต่างๆ ในระบบบริหารคุณภาพ ซึ่งในที่นี้ก็จะหมายถึง วัตถุประสงค์คุณภาพ

หรือที่เราเรียกเท่ห์ๆ ว่า KPI นั่นเอง

ที่นี้คำถามที่ว่าต้องออก CAR หรือไม่ ข้อกำหนดไม่ได้บอกว่าต้องออก CAR นะครับ เพียงแต่บอกว่า เมื่อผลที่คาดว่าจะได้นั้นไม่สำเร็จ ก็ต้องมี Correction หรือ

Corrective Action เพื่อทำให้ผลนั้นได้ตามที่ตั้งไว้ "ตามความเหมาะสม" ย้ำนะครับ "ตามความเหมาะสม"

คำว่าตามความเหมาะสมนั้นก็ต้องมาตีความครับว่า KPI นั้นมันถึงเวลาที่เหมาะสมที่ต้องมีการทำ Correction และ/หรือ Corrective Action แล้วหรือยัง เพราะบาง KPI ก็ต้องอาศัยเวลาเฝ้าดูเหมือนกันครับ

การกำหนดว่าควรจะต้องแก้ไขแล้วหรือยังนั้น ถ้าจะให้ดี ก็กำหนดไว้เป็น Procedure หรือกำหนดลงใน Action Plan (ที่ต้องมีอยู่แล้วตามข้อกำหนดที่ 5.4.2 ก็ได้ครับ)

รอท่านอื่นๆ เพิ่มเติมนะครับ

สุดยอดเลย พี่ DOOKY

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#12 ทิ.

ทิ.

Posted 15 December 2008 - 08:51 AM

- ขอบคุณ คุณ tik 815... ครับ!
(เอ.... แล้วตัวเลข 815 ย่อมาจากอะไร?....ครับ!)

- โอกาสหน้า คงต้องรบกวน ขอความรู้บ้างนะ! ครับ...

" ʵ

#13 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Supreme Member

Posted 15 December 2008 - 09:17 AM

แนะนำเพิ่มเติมครับ หากในกรณีที่เป้าหมายของ KPI มีผลกระทบโดยตรงกับผลิตภัณฑ์หรือความคาดหวังของลูกค้า โดยส่วนมากแล้วทาง QMR จะเป็นผู้ตัดสินใจให้ออก ACTION PLAN มีเหตุผลนะครับที่ไม่ให้ CAR เพราะว่ากว่าจะมาสรุป 1 เดือน ทางฝ่ายทึ่รับผิดชอบคงโดน CAR ในกระบวนการแล้ว ที่เหลือก็เป็นการวางแผนที่ลงใน ACTION PLAN
อีกนิดนะครับ การที่ QMR จะให้ทำ ACTION PLAN นั้น หากเป็นในกรณ๊ที่มีผลกระทบโดยตรงกับผลิตภัณฑ์หรือความคาดหวังของลูกค้า นั้นสามารถร้องขอให้ทำได้ทันทีไม่ต้องรอให้ต่ำกว่าเป้าหมายหรือออก เป็น PAR ตามสมควรครับ
"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

#14 tik815

tik815

Posted 15 December 2008 - 09:29 AM

QUOTE(เพื่อน @ Dec 15 2008, 08:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>

- ขอบคุณ คุณ tik 815... ครับ!
(เอ.... แล้วตัวเลข 815 ย่อมาจากอะไร?....ครับ!)

- โอกาสหน้า คงต้องรบกวน ขอความรู้บ้างนะ! ครับ...

tik มากจากชื่อเล่น "ติ๊ก"
815 คือ เลขทะเบียนรถที่ซื้อด้วยน้ำพักน้ำแรง คันแรกในชีวิตค่ะ (แต่ปัจจุบันให้พ่อกับแม่ใช้แล้วค่ะ)
ถือเป็นความทรงจำดี ดี สำหรับตัวเองน่ะค่ะ

ยินดีแลกเปลี่ยนประสบการณ์ค่ะ

#15 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 15 December 2008 - 09:40 AM

จริงๆ คำตอบที่ต้องการเพื่อนๆ คงให้คำตอบกันค่อนข้างเคลียร์แล้วนะครับ ขอเสริมนิดนึง rolleyes.gif

ไม่แนะนำให้ออก CAR เพราะถ้าระบบกำหนดให้ออก CAR แล้วถ้าไม่บรรลุเป้าหมาย คุณก็จะต้องออก CAR อยู่นั่นแหละ ใบ CAR ก็จะเจิ่งนอง ปลิวว่อนไปทั่วทั้งบริษัท แล้วก็จะหมดมุข ไม่รู้จะตอบ จะปิด CAR ยังไง

แนะนำให้ทำเป็น monitoring graph เฝ้าติดตาม และวัดผล KPI ในแต่ละเดือน (หรือเป็นไตรมาส, ครึ่งปี แล้วแต่กำหนด) หากวัดผลแล้วไม่บรรลุ ก็ให้เขียน Correction / Corrective Action ไว้ในแผ่นกราฟนั้นเลย

ถ้าคุณตั้งระบบไว้ว่า จะ monitor & measurement ทุกเดือน อาจ กำหนด Correction ไว้ทุกเดือนที่ไม่บรรลุ แล้วทุก 3 เดือน หรือ 6 เดือน หาค่าเฉลี่ย แล้วค่อยออก CAR หรือทำ Corrective Action เต็มรูปแบบก็ได้

Clear คำว่า Monitoring กับ Measurement ด้วยนะครับ คุณอาจ monitor ทุกเดือน แต่ measurement ทุก 3 เดือนก็ได้ ถ้า measurement แล้วไม่บรรลุ ถึงจะต้องดำเนินการอย่างที่ว่า

ข้อดีของการทำ monitoring graph คือสามารถใช้อธิบายข้อกำหนด 8.4 Analysis of Data ได้ด้วย ต้องมีการวิเคราะห์แนวโน้ม ถ้ามีแนวโน้มที่จะไม่บรรลุ ก็สามารถ Preventive Action ได้

การวิเคราะห์ข้อมูลต้องนำไปสู่การปรับปรุงอย่างต่อเนื่องครับ อย่าจบที่แค่กราฟ หลายที่ทำกราฟวิเคราะห์สวยงาม ถามว่านำไปทำอะไรต่อ ดูอะไรได้จากกราฟนี้บ้าง ก็ไม่ได้ทำอะไร laugh.gif

อ้อ trail จะเป็นแบบนี้ครับ

5.4.1 --> 5.4.2 --> 8.2.3 --> 8.4 --> 8.5

#16 Yakuza

Yakuza

Supreme Member

Posted 15 December 2008 - 10:51 AM

ถือว่าโพสต์นี้ตอบโจทย์ได้เยอะมาก
แต่ละท่านเข้าขั้นบรมจารย์เลยค่ะ
เป็นการแนะนำและหาคำตอบให้ไปในตัวด้วย
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำและขอขอบ
คุณท่านอาจารย์ webmaster นะคะ
เป็นการสรุปที่มีประโยชน์แบเห็นภาพเลยค่ะ

toyou.gif Yakuza

kwongkhamchan@gmail.com
Yakuza

#17 นุกูล

นุกูล

Posted 15 December 2008 - 11:20 AM

ถ้าว่ากันตามข้อกำหนด เขาบอกแค่ว่าถ้าเป้าหมายที่เราวัดมันไม่ได้ตามเป้า
ให้ดำเนินการแก้ไขเบื้องต้น (การแก้ไขเฉพาะหน้า น้ำหกก็เช็ดน้ำก่อน) จากนั้นก็ปฏิบัติการแก้ไข เช่น
การวิเคราะห์ข้อมูล ทำไมไม่ได้ตามเป้า มีสาเหตุมาจากอะไรบ้าง จุดอ่อนคืออะไรบ้าง จากนั้นก็ไปดำเนินการแก้ไข
ตามสาเหตุต่างๆที่วิเคราะห์ได้ (5G , Why why analysis , SWOT Analysis นำมาใช้ได้)

ไม่จำเป็นต้องใช้ระบบการออก CAR เสมอไปครับ

ผมใช้ระบบการวิเคราะห์ลงไปในแบบฟอร์มที่ใช้ในการวัด KPI แต่ละเดือนเลย
ได้หรือไม่ได้ก็ให้วิเคราะห์ (จุดแข็ง จุดอ่อน) แต่ถ้าไม่ได้ตามเป้า ต้อง
มีการวิเคราะห์สาเหตุและทำ Action Plan โดยให้แนบ Action Plan ทุกครั้งที่ไม่ได้ตามเป้า จากนั้นก็ให้ไปทำการ
แก้ไขตาม Action Plan ที่บอกมา (นี่ก็คือการปฏิบัติการแก้ไขอย่างหนึ่งน่ะ)

ลองดูครับว่าจะออกแบบระบบอย่างไร
ตามที่ webmaster แนะนำมา ก็เป็นมุมมองที่เราต้องใส่ใจเหมือนกันครับ ไม่ใช่อะไรๆก็ออก CAR กันอย่างเดียวเสมอไป

ลองดูครับ สู้ๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#18 kek

kek

Posted 15 December 2008 - 11:28 AM

เป็นอย่างคุณ web master บอกจริง ๆค่ะ ตอนนี้มี CAR KPI ปลิวว่อนไปทั่วทั้งบริษัท ค่ะ และยังไม่เห็นแนวโน้มว่าจะลดลง

เนื่องจากมีการ monitor & measurement ทุกเดือน

จะลองใช้คำแนะนำของคุณ web master เสนอ MR นะคะ คิดว่าน่าจะดีกว่าที่ทำอยู่ ณ ปัจจุบัน

ขอบคุณมากค่ะ laugh.gif

#19 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 15 December 2008 - 11:55 AM

QUOTE(Yakuza @ Dec 15 2008, 10:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถือว่าโพสต์นี้ตอบโจทย์ได้เยอะมาก
แต่ละท่านเข้าขั้นบรมจารย์เลยค่ะ
เป็นการแนะนำและหาคำตอบให้ไปในตัวด้วย
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำและขอขอบ
คุณท่านอาจารย์ webmaster นะคะ
เป็นการสรุปที่มีประโยชน์แบเห็นภาพเลยค่ะ

toyou.gif Yakuza

เห็นด้วยทุกประการเลยค่าาา
แต่..เอ้..เจ้าของกระทู้เค้าหายไปไหนอ่ะ
ไม่เห็นมาโพสThank ให้ปรมาจารย์ทั้งหลายเลย blink.gif

#20 ทิ.

ทิ.

Posted 15 December 2008 - 01:16 PM

- tik มากจากชื่อเล่น "ติ๊ก"
815 คือ เลขทะเบียนรถที่ซื้อด้วยน้ำพักน้ำแรง คันแรกในชีวิตค่ะ (แต่ปัจจุบันให้พ่อกับแม่ใช้แล้วค่ะ)
ถือเป็นความทรงจำดี ดี สำหรับตัวเองน่ะค่ะ

ยินดีแลกเปลี่ยนประสบการณ์ค่ะ

- รับทราบแล้ว...ครับ (ยินดีกับความทรงจำที่ดี...)
- ยินดีแลกเปลี่ยนประสบการณ์ เช่นกัน... ครับ!!!

" ʵ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users