Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ตาราง AQL สำหรับการตรวจ Dimension ชิ้นงาน

• This topic is locked This topic is locked
20 replies to this topic

#1 moo9594

moo9594

Super Member

Posted 08 September 2010 - 04:09 PM

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
คือชิ้นงานที่ผมรับเข้าต้องเช็ค Dimension ที่ชิ้นงานประมาณ 9-15 จุด
การใช้ตาราง AQL นั้นผมดูแล้วว่าตัวเลขของจำนวนที่สุ่มมันเยอะครับ
ตัวอย่าง ผมรับมา 2,000 ชิ้น ตามตารางแล้วผมต้องสุ่มถึง 125 ชิ้น
และชิ้นงานที่มีปัญหาต้องไม่เกิน 2 ชิ้น
ความเป็นจริงแล้วผมสุ่มวัดขนาดนั้นไม่ได้ มันมากเกินไป และ Dimension ต้องผ่านทุกชิ้น
ไม่เช่นนั้นจะประกอบเข้าไม่ได้
เลยสงสัยว่า ถ้าเราจะสุ่มเช็ค Dimension แล้วมันมีตารางอื่นอีกหรือเปล่าที่ใช้อ้างอิง
แล้วตาราง AQL นั้นเหมาะกับการใช้สำหรับสุ่มงานประเภทไหนครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 September 2010 - 07:56 PM

เดี๋ยวน่ะ ตาราง AQL เขามีให้เลือกไม่ใช่เหรอ ว่าเราจะสุ่มตรวจที่ระดับความเข้มงวดที่เท่าไหร่
ถ้าลูกค้าไม่กำหนด เราก็สามารถพิจารณาประเด็นนี้เพื่อกำหนดแผนการสุ่มที่เหมาะสมกับกระบวนการของเราในปั
จจุบันก็ได้ครับ
ลองศึกษาทำความเข้าใจแผนการสุ่มดูดีๆครับ

ข้อสังเกตุ
ถ้ากระบวนการของเรามันนิ่งมากๆ ลักษณะหรือพฤติกรรมของกระบวนการ อยู่ภายใต้การควบคุมป็นอย่างดี ไม่เคยมี out เลย (in controlled) สุ่มมากสุ่มน้อย มีผลต่างกันเยอะไหม

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Suppadej

Suppadej

Posted 09 September 2010 - 09:57 AM

QUOTE(นุกูล @ Sep 8 2010, 07:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เดี๋ยวน่ะ ตาราง AQL เขามีให้เลือกไม่ใช่เหรอ ว่าเราจะสุ่มตรวจที่ระดับความเข้มงวดที่เท่าไหร่
ถ้าลูกค้าไม่กำหนด เราก็สามารถพิจารณาประเด็นนี้เพื่อกำหนดแผนการสุ่มที่เหมาะสมกับกระบวนการของเราในปั
จจุบันก็ได้ครับ
ลองศึกษาทำความเข้าใจแผนการสุ่มดูดีๆครับ

ข้อสังเกตุ
ถ้ากระบวนการของเรามันนิ่งมากๆ ลักษณะหรือพฤติกรรมของกระบวนการ อยู่ภายใต้การควบคุมป็นอย่างดี ไม่เคยมี out เลย (in controlled) สุ่มมากสุ่มน้อย มีผลต่างกันเยอะไหม

เห็นด้วยกับอาจารย์นุกุลครับ

โดยถ้าเป็นการตรวจแบบ Variable Inspection ที่คุณกำลังถามนี้
ควรจะเลือกใช้การสุ่ม MIL-STD-105E Single Sampling Plan for Special Level (คือ S-1, S-2, S-3, S-4) เพราะจำนวนที่เราต้อง Sampling มีไม่มากครับ และเหมาะกับการสุ่มตรวจแบบที่เราต้องทำลายด้วยครับ

แต่ถ้าเป็นการตรวจแบบ Attribute Inspection ก็ใช้การสุ่มตามปกติครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 09 September 2010 - 10:04 AM

QUOTE(Suppadej @ Sep 9 2010, 09:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยกับอาจารย์นุกุลครับ

โดยถ้าเป็นการตรวจแบบ Variable Inspection ที่คุณกำลังถามนี้
ควรจะเลือกใช้การสุ่ม MIL-STD-105E Single Sampling Plan for Special Level (คือ S-1, S-2, S-3, S-4) ครับ

แต่ถ้าเป็นการตรวจแบบ Attribute Inspection ก็ใช้การสุ่มตามปกติครับ

แมนอีหลีเด้อ
ระวังจะเลือกแผนผิดน่ะครับ สุ่มเข้มไปต้นทุนการตรวจสอบบาน สุ่มน้อยหรือสุ่มอ่อนไป complaint จากลูกค้าบาน ไอ้ครั้นจะไม่สุ่มเลย พี่ Auditor ก็คงจะออก CAR ให้ บานเหมือนกันครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 moo9594

moo9594

Posted 11 September 2010 - 12:52 AM

สำหรับสุ่มตรวจ Dimension ก็ใช้ตาราง AQL ใช่หรือเปล่าครับ
ถ้าผมใช้แบบ single plan แบบปกติ รับงานมา 2000 ชิ้น ก็ต้องตรวจ 125 หรือครับ
หรือว่ามีตารางอื่นที่ใช้สำหรับตรวจ dimension ครับ

#6 Suppadej

Suppadej

Posted 18 September 2010 - 10:50 AM

QUOTE(moo9594 @ Sep 11 2010, 12:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับสุ่มตรวจ Dimension ก็ใช้ตาราง AQL ใช่หรือเปล่าครับ
ถ้าผมใช้แบบ single plan แบบปกติ รับงานมา 2000 ชิ้น ก็ต้องตรวจ 125 หรือครับ
หรือว่ามีตารางอื่นที่ใช้สำหรับตรวจ dimension ครับ

ใช่ครับ ให้ใช้ AQL แต่ถ้าสุ่มตรวจ Dimension ให้สุ่มแบบ Special ครับ (ไม่ใช่แบบ Normal)
โดยเลือกใช้การสุ่ม MIL-STD-105E Single Sampling Plan for Special Level (S-1, S-2, S-3, S-4) เพราะจำนวนที่เราต้อง Sampling มีไม่มากครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#7 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 18 September 2010 - 11:04 AM

QUOTE(moo9594 @ Sep 11 2010, 12:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอแนบตัวอย่างที่เอทำไว้แต่อ้างอิงตามหนังสือนะคะ
อธิบายเพิ่มจากที่คุณโจ้บอก คือมันจะมีการตรวจด้วยระดับการตรวจสอบพิเศษ และระดับทั่วไปค่ะ
หากงานวัดขนาดเราสามารถใช้ระดับการตรวจสอบลักษณะพิเศษตามตารางแนบที่แนบให้ดูเป็นตัว
อย่างค่ะ

Attached Files

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#8 cha_po

cha_po

Premium Member

• Power Members

Posted 18 September 2010 - 11:39 AM

ขอบคุณครับ laugh.gif

#9 moo9594

moo9594

Posted 19 September 2010 - 06:32 PM

ขอขอบคุณมากๆเลยครับทุกท่าน

เดี๋ยวขอศึกษาก่อนนะครับ

ติดขัดประการใดจะขอสอบถามอีกครั้งนะครับ

#10 WUTTOSAN

WUTTOSAN

Posted 19 September 2010 - 07:00 PM

ขอบคุณครับ กระจ่างมากขึ้นครับ

#11 ple_sawittree

ple_sawittree

Supreme Member

Posted 02 November 2010 - 08:43 AM

ขอบคุณค่ะ

#12 K.B

K.B

Posted 02 November 2010 - 09:53 AM

ขอบคุณค่ะ

#13 parewa

parewa

Posted 04 November 2010 - 12:46 AM

#14 K@B

K@B

Posted 04 November 2010 - 10:29 AM

smiley-eatdrink003.gif smiley-signs001.gif

#15 Yaito

Yaito

Posted 11 December 2010 - 05:09 PM

ขอบคุณครับ

#16 standard

standard

Posted 24 January 2011 - 03:42 PM

ขอบคุณครับ congratualtions.gif

#17 narakkha

narakkha

Posted 26 August 2011 - 04:39 PM

QUOTE((( เอ )) @ Sep 18 2010, 11:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอแนบตัวอย่างที่เอทำไว้แต่อ้างอิงตามหนังสือนะคะ
อธิบายเพิ่มจากที่คุณโจ้บอก คือมันจะมีการตรวจด้วยระดับการตรวจสอบพิเศษ และระดับทั่วไปค่ะ
หากงานวัดขนาดเราสามารถใช้ระดับการตรวจสอบลักษณะพิเศษตามตารางแนบที่แนบให้ดูเป็นตัว
อย่างค่ะ

ก่อนอื่นขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ แต่ขอถามว่าจริงหรือเปล่าคะที่วิธีการสุ่มแบบนี้มีการยกเลิก แล้วใช้ ANSI/ASQ Z1,4 Sampling Procedure & Table for inspection by attributes แทนน่ะค่ะ คือปกติไม่มีความรู้ด้านนี้มาก่อน เพิ่งเริ่มมาจับค่ะ เลยอยากทราบข้อมูลว่าตอนนี้แบบเดิมยังใช้ได้หรือเปล่า

#18 stormriders

stormriders

Hornor Member

Posted 30 August 2011 - 03:03 PM

thank you

#19 jum1946

jum1946

Posted 01 September 2011 - 11:31 AM

smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif
smiley-eatdrink003.gif smiley-eatdrink003.gif

#20 alex-2010

alex-2010

Supreme Member

Posted 01 September 2011 - 11:40 AM

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users