Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เอกสารจากภายนอก

• Please log in to reply
36 replies to this topic

#1 Akiko

Akiko

Premium Member

• Power Members

Posted 27 November 2008 - 09:27 AM

ถ้าเราได้รับเอกสารจากลูกค้ามา เรือง ขั้นตอนการส่งสินค้าตาม CTPAT (เป็นกฎเรื่องความปลอดภัย) แล้วนำมาปรับเป็นวิธีการปฎิบัติงาน ขั้นตอนการส่งสินค้า อย่างนี้เอกสารตัวนี้ที่รับจากลูกค้าต้องนำมาขึ้นทะเบียนเป็นเอกสารจากภายนอกมั๊ยคะ หรือว่าไม่ต้องเพราะว่าเรารับข้อมูลแล้วนำมาแปลงเป็นส่วนการทำงานของเราแล้ว รบกวนด้วยค่ะ

#2 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 November 2008 - 12:04 PM

ผมว่าถ้าในขั้นตอนการปฏิบัติที่เป็นเอกสารของคุณ มีการอ้างอึงถึงเอกสารของลูกค้าฉบับนี้(เอกสารอ้างอิง) ก็น่าจะต้องนำมันมาขึ้นทะเบียนซะหน่อยนะครับ
เพราะดูเหมือนว่าข้อมูลในเอกสารของลูกค้านี้มันจะมีผลกระทบต่อผลิตภัณฑ์
เดี่ยวอย่างไรคงมีท่านอื่นมาเสริมครับ

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#3 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 27 November 2008 - 12:37 PM

4.2.3 Control of documents
Documents required by the quality management system shall be controlled. Records are a special type of document and shall be controlled according to the requirements given in 4.2.4.
A documented procedure shall be established to define the controls needed
f) to ensure that documents of external origin determined by the organization to be necessary for the planning and operation of the quality management system are identified and their distribution controlled

เอะอะก็ต้องอ้างข้อกำหนดครับ จะได้เป็นมาตรฐาน

เค้าบอกว่า การควบคุมเอกสารที่มาจากภายนอก ต้องได้รับการชี้บ่ง และควบคุมการแจกจ่าย ใช่มั้ยครับ นั่นก็แปลว่า ต้องนำมาอยู่ในระบบการควบคุมของเราเสียก่อน ซึ่งถ้าจะควบคุมได้ ก็ต้องทำมาขึ้นทะเบียนไว้ แล้วก็ชี้บ่งไว้ว่าเป็นเอกสารภายนอกแหละครับ

ส่วนข้อที่ว่าจะเอาไปประกอบกับเอกสารฉบับไหนภายในองค์กร อันนั้นเป็นอีกขั้นตอนนึงไปแล้วครับ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการควบคุมเอกสารฉบับนี้ตามข้อกำหนด
ลายเซ็น

#4 ทิ.

ทิ.

Posted 27 November 2008 - 02:04 PM

- ถ้าเป็นเรื่องเอกสารความปลอดภัย ในระบบคุณภาพ ISO9001
ทาง CB จะไม่ค่อยให้ความสำคัญมาก ครับ

- ส่วนใหญ่(หลักๆ) จะตรวจติดตามทางด้าน (ประจำ)
- QMR ,DCO
- QC (การตรวจสอบและทดสอบ ,NCR ,เครื่องมือวัด)

- ส่วนลำดับรองลงมา ก็เป็นหน่วยงานต่างๆ สลับกัน
ในการตรวจติดตามของ CB ในแต่ละครั้ง....นะครับ!!!

" ʵ

#5 Akiko

Akiko

Posted 27 November 2008 - 07:18 PM

ขอบคุณค่ะ (คุณDook , คุณอยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) , คุณเพื่อน thankyou.gif

#6 Nuch

Nuch

Supreme Member

Posted 01 December 2008 - 03:56 PM

รบกวนสอบถามเรื่องการขึ้นทะเบียนเอกสารจากแหล่งภายนอกนะคะ
1) ถ้าเราใช้ใบ DAR เป็นใบขึ้นทะเบียนจากแหล่งภายนอกได้หรือไม่ค่ะ
2) การแจกจ่ายเอกสาร ต้นฉบับเอกสารจากแหล่งภายนอก จะไม่ได้ถูกจัดเก็บไว้ที่หน่วยงานควบคุมเอกสาร ผู้บริหารให้นโยบายไว้แบบนั้น ให้จัดเก็บไว้ที่จุดทำงาน เวลาแจกจ่าย จะแจกจ่ายเฉพาะ ใบชี้บ่งว่าเป็นเอกสารจากแหล่งภายนอก เท่านั้นได้หรือไม่คะ

#7 DooK

DooK

Posted 01 December 2008 - 04:07 PM

QUOTE(Nuch @ Dec 1 2008, 03:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนสอบถามเรื่องการขึ้นทะเบียนเอกสารจากแหล่งภายนอกนะคะ
1) ถ้าเราใช้ใบ DAR เป็นใบขึ้นทะเบียนจากแหล่งภายนอกได้หรือไม่ค่ะ
2) การแจกจ่ายเอกสาร ต้นฉบับเอกสารจากแหล่งภายนอก จะไม่ได้ถูกจัดเก็บไว้ที่หน่วยงานควบคุมเอกสาร ผู้บริหารให้นโยบายไว้แบบนั้น ให้จัดเก็บไว้ที่จุดทำงาน เวลาแจกจ่าย จะแจกจ่ายเฉพาะ ใบชี้บ่งว่าเป็นเอกสารจากแหล่งภายนอก เท่านั้นได้หรือไม่คะ

1. ได้ครับ

2. แจกจ่ายเฉพาะใบชี้บ่ง? แล้วเนื้อหาล่ะครับ?
ลายเซ็น

#8 NooMam

NooMam

Posted 01 December 2008 - 04:29 PM

ที่บริษัท ใช้แบบฟอรืมนี้ค่ะ เวลามีเอกสารจากภายนอกเข้ามา และจะทำการควบคุมโดยหน่วยงานที่รับผิดชอบแต่ละเรื่องค่ะ

Attached Files

#9 Nuch

Nuch

Posted 01 December 2008 - 05:04 PM

ขอบคุณนะคะ K. mam สำหรับแบบฟอร์มที่ส่งมาให้

#10 Nuch

Nuch

Posted 01 December 2008 - 05:05 PM

ตอบ K. Dook เนื้อหาจะระบุไว้ในใบ DAR และ ใบชี้บ่งค่ะได้ไหมคะ

#11 bigbird

bigbird

Posted 25 September 2009 - 09:52 AM

QUOTE(mam @ Dec 1 2008, 04:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บริษัท ใช้แบบฟอรืมนี้ค่ะ เวลามีเอกสารจากภายนอกเข้ามา และจะทำการควบคุมโดยหน่วยงานที่รับผิดชอบแต่ละเรื่องค่ะ

ขอบคุณค่ะ จะนำไปประยุกต์ใช้กับงาน DCC ค่ะ

#12 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Posted 25 September 2009 - 10:02 AM

แวะมาเก็บข้อมูล กำลัง Update เอกสาร PM พอดีเลยละ

ขอบคุณนะค่ะ

#13 เด็กยุดยา

เด็กยุดยา

Posted 03 October 2009 - 08:20 AM

ขอบคุณคับ ผ่านเลยแวะมาดูเลยขออนุญาตินำไปเป็นต้นแบบน๊ะคับ

#14 pijamus

pijamus

• Interests:Integrated System ^^

Posted 03 October 2009 - 10:14 AM

QUOTE(mam @ Dec 1 2008, 04:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณมากเลยค่ะ

#15 Phab

Phab

Posted 03 October 2009 - 11:07 AM

แวะมาเก็บข้อมูล ขอบคุณมากค่ะ

#16 ple_sawittree

ple_sawittree

Posted 24 February 2010 - 06:17 PM

ขอบคุณค่ะ

#17 ณัฐชนันท์

ณัฐชนันท์

Posted 25 February 2010 - 08:05 AM

เอกสารภายนอกที่จะต้องควบคุมมีอะไรบ้างคะ อย่าง MSDS เป็นรายละเอียดเกี่ยวกับความปลอดภัยในวัตถุดิบตัวนั้น จะต้องขึ้นทะเบียนเอกสารภายนอกหรือไม่

#18 ณัฐชนันท์

ณัฐชนันท์

Posted 25 February 2010 - 08:08 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#19 Guitar

Guitar

Posted 25 February 2010 - 03:16 PM

ขอบคุณมากจ้า

#20 stormriders

stormriders

Posted 16 April 2010 - 02:04 AM

thank you na

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users