Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เกี่ยวกับ Cp,Cpk ครับ ช่วยด้วยครับ,

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 pomgo

pomgo

Posted 19 May 2010 - 04:42 PM

มอยากรู้ว่า Cp ,Pp ,Cpu ,Cpl ,Cpk และ Ppk
ต่างกันอย่างไร และ ใช้ตัวไหน ในช่วงไหนครับ smiley-signs028.gif

#2 Mr.Ahero

Mr.Ahero

Premium Member

• Power Members

Posted 26 May 2010 - 11:53 AM

QUOTE(pomgo @ May 19 2010, 04:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มอยากรู้ว่า Cp ,Pp ,Cpu ,Cpl ,Cpk และ Ppk
ต่างกันอย่างไร และ ใช้ตัวไหน ในช่วงไหนครับ smiley-signs028.gif

เป็นคำถามที่ Work มากครับ
ผมจะตอบโดย อ้างอิง AIAG Manual (SPC) นะครับ ถ้าคุณคือ Automotive เนื่องจากว่ามีการอ้างอิงหลายเล่ม และแตกต่างกันบ้างก็มาก บ้างก็เล็กน้อย
คำถามนี้ ผมเคยส่ง e-mail ไปถามที่ Sr.Consultant ของ AIAG เมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว แต่ถามไปว่า Cpk กับ Ppk ต่างกันอย่างไร?
เอาล่ะนะ เริ่มเลย แบ่งอย่างนี้ก่อน
1) Cp, Cpu, Cpl, Cpk จริงๆแล้ว เรา ต้องการที่จะรู้ถึง 2 ดัชนี หลักคือ Cp Process capability และ Cpk Process capability Index (จริงๆแล้ว "k" มาจากภาษญี่ปุ่น ที่แปลว่า Shift เลื่อน/ขยับ) แต่ตำราไทยโดยส่วนใหญ่ นิยมต้องคำนวณมาจาก Cpu และ Cpl ก่อน กล่าวคือถ้าอยากจะทราบค่า Cp หรือ Cpk ต้องคำนวณหา Cpu หรือ Cpl ก่อน ดูสูตรนะ
Cp = (USL-LSL)/6sigma, Cpu = (USL-Xbar)/3sigma, Cpl= (Xbar-LSL)/3sigma
When USL = Spec. บน (Upper spec. limit), LSL = Lower spec. Limit, Xbar = ค่าเฉลี่ยของกลุ่มข้อมูลนั้นๆครับ
และ Sigma = ค่าความเบี่ยงเบนมาตรฐานของตัวอย่างสุ่ม แต่ถ้าจะให้ถูกต้องจริงๆ อย่าใช้ค่า SD นะ
ต้องใช้การประมาณจาก สูตร (Rbar/d2*), เมื่อ Rbar = ค่าพิสัยเฉลี่ย และ d2* คือ ค่าดัชนีที่ใช้ Convert ค่า R เป็น Sigma มีอยู่ใน Appendix ของ MSA manual (AIAG) หรือ ถ้าไม่คิดมาก ดูสูตร สำเร็จที่ Manual SPC ได้เลย ตรงตาราง X-bar R-chart นะครับ
เมื่อคำนวณได้แล้ว ให้ นำค่าระหว่าง Cpu และ Cpl มาเทียบกัน ถ้าตัวไหน น้อยกว่า นั้นคือ ค่า Cpk นั้นเอง
เมื่อ ได้แล้ว ลองมาดูการตีความ Cp กับ Cpk ดูนะครับ
Cp คือ ค่าดัชนีชี้วัด ความสามารถของกระบวนการโดยรวม และไม่อธิบายการ Shift ของกระบวนการ แต่ Cpk จะอธิบาย ค่าการขับของกระบวนการด้วย โดยส่วนใหญ่เรานิยามตีความที่ Cpk มากกว่านะครับ (ข้อควรระวัง การใช้ Cp, Cpk จะใช้กับการคำนวณกับข้อมูลที่มีความ Stable เท่านั้น และคิด Based on within sub Group และ ควรมีข้อมูลรวมกัน n =100 ข้อมูล จึงจะน่าเชื่อถือนะ สำหรับ กรณี นี้ ใช้สำหรับ 2 side spec นะครับ ยังมี 1 side spec. อีก สำหรับ Ppk เอาไว้ ต่อ คราวหน้านะครับ พิมพ์ไม่พอ แล้ว สอบถามเพิ่มเติมที่ boonchanasak.inspire@gmail.com ได้นะครับ ยินดี Share ประสบการณ์ ครับ

#3 M79

M79

Posted 26 May 2010 - 01:25 PM

มีข้อสงสัยเพิ่มเติมครับ
ในการจัดทำ PPAP เราจะใช้ตัวไหน submit ให้ลูกค้าครับระหว่าง
Cpk&Ppk

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 May 2010 - 01:43 PM

ถ้าลุกค้าไม่ระบุ ส่ง Cpk ให้ จะสบายตัวกว่าครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 Mr.Ahero

Mr.Ahero

Premium Member

• Power Members

Posted 26 May 2010 - 05:21 PM

QUOTE(M79 @ May 26 2010, 01:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีข้อสงสัยเพิ่มเติมครับ
ในการจัดทำ PPAP เราจะใช้ตัวไหน submit ให้ลูกค้าครับระหว่าง
Cpk&Ppk

เป็นคำถามที่ดีครับ ตอบนะครับ

1) ถ้าลูกค้าระบุ ให้ ทำตามลูกค้าครับ ลูกค้าบางรายมีสูตร คำนวณที่แตกต่างไปจากที่ชี้แจงในเบื้องต้น ด้วยครับ สรุป ทำตามข้อกำหนดลูกค้า (บางราย

2) กรณีที่ไม่กำหนด ถ้าอ้างถึง PPAP Manual เกณฑ์การยอมรับ ทั้ง Ppk และ Cpk เป็นเกณฑ์เดียวกันครับ อยู่ที่เราจะเลือก ถ้า Submit ไปแล้ว ยอมรับ (Approved) คือ จบครับ (เดี๋ยวนี้ไม่ใช่ คำว่า "Full Approval" แล้วนะครับ)
ถ้าเป็นผม ผมจะใช้ Ppk ครับ สูตรจะเหมือนกันกับ Cpk ทุกประการณ์ แต่ต่างกัน ตรงที่มาของตัวหาร นั้นก็คือ Sigma ครับ อย่างที่ผมเคยบอก แล้วว่า สำหรับ Cpk นั้น Sigma ต้องประมาณและ convert มาจาก ค่า R (พิสัย)
แต่ Ppk Sigma = SD (Standard deviation) ของตัวอย่างสุ่มได้เลยครับ และข้อดีของ Ppk นั้นก็คือ ไม่ต้องคำนึง ถึง Process ที่ stable (ความมีเสถียรภาพของกระบวนการ) หรือ ข้อมูล ต้องมีจำนวน n = 100 เหมือน Cpk เลยครับ
พูดง่ายๆ คุณเดินไปสุ่มหยิบชิ้นงาน อย่างน้อย 30 ชิ้น แล้ว วัดคำนวณได้เลย ไม่ต้องคำนึงถึง ความแตกต่างระหว่าง Sub group เหมือน Cpk ไม่ต้องสุ่ม แบบ Within time/within sub group เหมือน Cpk

ถ้ายังสงสัย โปรดถามมาอีกนะครับ จะพยายาม Share ประสบการณ์ ครับ A_Hero

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users