Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ใครมีแบบฟอร์มการวัดผลเรื่องความตระหนักในเรื่องคุณภาพ ของฝ่ายHR บ้าง

• Please log in to reply
56 replies to this topic

#21 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 November 2008 - 03:15 PM

QUOTE(Waree @ Nov 19 2008, 02:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้รับแล้วค่ะ รวดเร็ว ทันใจ.....ใช้บริการของท่านนุกุล.....
ขอบพระคุณมาก ๆ เลยค่ะ อาจารย์

ยินดีครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#22 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 19 November 2008 - 03:34 PM

แนบแทบ อาจารย์ นุกูล ครับ โหลดตามสบาย

Attached Files

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#23 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 19 November 2008 - 03:43 PM

โหลดมาแล้วค่า...

ขอบคุณค่ะ คุณTop

#24 P-petch

P-petch

Posted 26 November 2008 - 02:31 PM

รบกวนขอด้วยคนนะคะ
เพิ่งเจอมา สดๆ เลยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#25 นุกูล

นุกูล

Posted 26 November 2008 - 03:44 PM

QUOTE(P-petch @ Nov 26 2008, 02:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนขอด้วยคนนะคะ
เพิ่งเจอมา สดๆ เลยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

download ที่กระทู้ด้นบนได้เลยครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#26 NooMam

NooMam

Supreme Member

• Power Members

Posted 26 November 2008 - 03:53 PM

รบกวนขอด้วยคนน่ะค่ะ กำลังต้องการพอดี
Varunluk@hotmail.com

#27 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 26 November 2008 - 04:53 PM

QUOTE(mam @ Nov 26 2008, 03:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนขอด้วยคนน่ะค่ะ กำลังต้องการพอดี
Varunluk@hotmail.com

เชิญที่ความคิดเห็นที่ 22 เลยครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#28 YING..YAY

YING..YAY

Premium Member

Posted 26 November 2008 - 05:56 PM

อาจารย์ครับ รบกวนขอด้วยครับผม

DCCSRIRACHA@KAOSU-IWA.COM thankyou.gif

#29 ple

ple

Posted 27 November 2008 - 01:43 PM

รบกวนขอด้วยนะคะ orawan_t@thaiglico.com

ขอบคุณค่ะ

#30 Akiko

Akiko

Posted 28 November 2008 - 11:01 AM

ขอด้วยคนค่ะ จะช้าไปมั๊ยเนี่ย

tianhom_rung@yahoo.com

#31 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 28 November 2008 - 11:05 AM

QUOTE(Akiko @ Nov 28 2008, 11:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอด้วยคนค่ะ จะช้าไปมั๊ยเนี่ย

tianhom_rung@yahoo.com

เชิญที่ความคิดเห็นที่ 22 เลยครับ

#32 nana_chan

nana_chan

Super Member

Posted 28 July 2009 - 09:42 AM

QUOTE(nukool2001 @ Nov 19 2008, 09:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนตัวอย่าง KPI ขอบุคคลและฝึกอบรม เอาแบบง่ายๆก่อนน่ะ
งานบุคคล
-สรรหาพนักงานได้ตรงเวลา ตรง Spec มากกว่าหรือเท่ากับ 90% จากจำนวนการร้องขอทั้งหมด
งานฝึกอบรม
-อบรมได้ตามแผน มากกว่าหรือเท่ากับ 90% จากจำนวนแผนงานทั้งหมด
-Error ที่เกิดจากพนักงานที่ได้รับการอบรมแล้ว = 0 ครั้ง (Quality , Safety)
เป็นแนวทางน่ะครับ อย่ารีบเชื่อ ลองพิจารณาดูก่อนว่าเหมาะกับเราไหม ตรงกับ Job ที่เรารับผิดชอบไหม
และอีกอย่าง มันสอดคล้องหรือ support นโยบายบริษัทเรื่องไหนบ้างไหม

ชอด้วยคนนะค่ะ เป็นน้องใหม่ HR ISO/TS เลยไม่ค่อยแน่นใจ
E-mail may_1179@hotmail.com

#33 maya

maya

Posted 29 July 2009 - 01:53 PM

QUOTE(nukool2001 @ Nov 14 2008, 11:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นหลายๆท่านบ่นให้ CB ที่ Comment เรื่องนี้
เอาอย่างนี้ย่ะครับ ขอแสดงวามคิดเห็นแบบกลางๆ ว่า
1. เรื่องนี้มันเป็น Req. ข้อหนึ่งเหมือนกันเน๊าะ มีบอกไว้หลายที่เลย เช่น ข้อ 6.2.2 ข้อย่อย (d) ensure that its personnel are aware of the relevance and importance of their activities and how they contribute to the achievement of the quality objectives
ดังนั้นการที่เขา Comment เรื่องนี้ ก็ถือวาเป็นไปตามข้อกำหนดเน๊าะ
2. มองในเชิงการบริหารทรัพยากรบุคคล ถ้าเรามีพนักงานที่มีจิตสำนึกที่ดีต่อคุณภาพ จิตสำนึกต่อผลกระทบจากงานของเขา และมีจิตสำนึกที่ดีต่อเรื่อง KPI ของตัวเอง ผมว่า การจัดการน่าจะง่ายน่ะ ไม่ต้องมาคอยด่า หรือคอยว่าให้เสียน้ำใจกันทั้งสองฝ่าย
เรื่องนี้สามารถวัดได้ (บ้าง) ครับ เช่น
- พนักงานเรารู้จักนโยบายบ้างไหม
- รู้จักเป้าหมายของบริษัทบ้างไหม
- รู้จักเป้าหมายในการทำงานในแผนกตัวเองบ้างไหม
- รู้ไหม งานเคลม หรือข้อร้องเรียนจากลูกค้า มีเรื่องอะไรบ้าง ล่าสุดเรื่องอะไร
- รู้ไหม ว่างานที่ตัวเขาทำ ถ้ามันไม่ดี ไม่มีคุณภาพ ถ้าหลุดไปถึงลูกค้า จะเกิดอะไรขึ้นบ้าง
ถ้าเขารู้เรื่องเหล่านี้ เราสามารถคาดเดาได้ว่า เขาสนใจ ใส่ใจต่อเรื่องคุณภาพครับ
ตั้งเป็นคำถาม จะเติมคำ หรือแบบ ก ข ค ง ก็แล้วแต่จะสะดวกครับ สัก 10 ข้อก้ได้มั้ง
ลองดูแนวทางจากไฟล์แนบก็ได้ครับ

QUOTE(Waree @ Nov 19 2008, 02:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้รับแล้วค่ะ รวดเร็ว ทันใจ.....ใช้บริการของท่านนุกุล.....
ขอบพระคุณมาก ๆ เลยค่ะ อาจารย์

QUOTE(nana_chan @ Jul 28 2009, 09:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ชอด้วยคนนะค่ะ เป็นน้องใหม่ HR ISO/TS เลยไม่ค่อยแน่นใจ
E-mail may_1179@hotmail.com

ขอเก็บด้วยคนค่ะ เพราะเคยถูก CB ถามเหมือนกัน
แต่ว่าขอสอบถาม อ.นุกูล เพิ่มเติมค่ะ
เราจะทดสอบพนักงานตอนไหนค่ะ
หรือว่าต้องอบรมมั้ย

ขอบคุณค่ะ

#34 nana_chan

nana_chan

Posted 29 July 2009 - 03:40 PM

QUOTE(LAD @ Nov 19 2008, 09:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ คุณนูกูล ฝากมาที่ poonjaroen@hotmail.com
ขอแถมอีกเรื่องถ้าจะตั้ง kpi ของฝ่ายบุคคลและฝึกอบรมควรตั้งยังไงให้วัดผลง่ายๆ แนะนำทีค่ะ

ขอด้วยคนนะ

#35 sicha

sicha

Posted 29 July 2009 - 05:16 PM

มาเก็บข้อมูลค่า anigif6.gif

ขอบคุณ อาจารย์ มากๆค่ะ

แบบทดสอบของอาจารย์ดีมากเลยค่ะ

แต่ตอบแทนได้เลยว่าในองค์กรของดิฉัน ถ้าไม่ใช่ QA หรือหัวหน้าฝ่าย Production คงตอบไม่ได้กันหลายขอ

QC ยังไม่ค่อยแน่ใจเลยว่าจะตอบได้ทุกข้อหรือเปล่า ไม่ต้องพูดถึงพนักงาน

นี่ถ้า CB ที่บริษัทไปถามพนักงานจริงๆแบบนั้ เปอร์เซ็นต์รอดยาก

เห็นจะต้องมุ่งเรื่องความตระหนักเรื่องคุณภาพของพนักงานมากขึ้นอีกโข 5555++++

#36 jira_ae

jira_ae

Posted 20 April 2010 - 12:56 AM

QUOTE(nukool2001 @ Nov 14 2008, 11:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แนบไฟล์ไม่ได้ครับ ส่ง e-mail มาแล้วกันน่ะครับ
nukool2001@hotmail.com

เรื่องนี้สุดยอดมากเลย เจ้านายกำลังให้หาข้อมูลทำ KPI ฝ่ายโรงงานเกี่ยวกับเรื่องนี้
พอดี จะรบกวนขอแนวทางบ้างได้ไหมค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

jira_ae@hotmail.com

#37 Deeh

Deeh

Supreme Member

Posted 20 April 2010 - 09:23 AM

รบกวนขอด้วยคนค่ะ Wee.28@hotmail.com

#38 Nongpaolo

Nongpaolo

Posted 08 May 2010 - 09:36 AM

QUOTE(LAD @ Nov 14 2008, 04:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่เลย คือเขาอยากรู้ว่าเราพนักงานเรามีความตะหนักเรื่องคุณภาพ อะไรทำนองเนี๊ย. พอจะช่วยได้บ่

พอจะมี Checklist ตรวจแผนกนี้หรือเปล่า ค่ะ คือว่า เพิ่มเป็น Auditor มือใหม่ค่ะ

#39 K.B

K.B

Posted 24 May 2010 - 09:44 AM

download แล้ว ขอบคุณมากค่ะ

#40 Reyjan

Reyjan

Posted 06 October 2010 - 11:27 AM

มาเก็บข้อมูลค่ะ ไม่แน่ใจว่าจะช้าไปมั๊ยถ้าจะขอ ข้อมูลการฝึกอบรม การสร้างจิตสำนึกด้านคุณภาพด้วยค่ะ

oomboon@gmail.com

ขอบคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users