Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ค่ายอมรับของเครื่องมือวัด

• This topic is locked This topic is locked
42 replies to this topic

#1 WUTTOSAN

WUTTOSAN

Premium Member

• Power Members

Posted 12 March 2010 - 07:00 PM

ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดมีข้อกำหนด ในการยอมรับของเครื่องมือวัดบ้าง

หลังจากที่ทำการสอบเทียบไปแล้ว

ว่าเครื่องมือตัวใดผ่านการสอบเทียบ หรือ ไม่ผ่านการสอบเทียบบ้างครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ มากครับ

#2 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ISO, Productivity

Posted 12 March 2010 - 07:04 PM

ขอเวลาหาหน่อยนะครับ แบบว่าทิ้งไปนาน
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 12 March 2010 - 10:24 PM

QUOTE(ไก่ทอดหาดใหญ่ @ Mar 12 2010, 07:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเวลาหาหน่อยนะครับ แบบว่าทิ้งไปนาน

ข่อยมาซอยเด้อ ลองเบิ๊ง ...

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 patchara

patchara

Posted 13 March 2010 - 06:09 AM

ขอบคุณนะคะ thankyou.gif

#5 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 13 March 2010 - 08:29 AM

แวะมาเก็บด้วยค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ ท่านอาจารย์ biggrin.gif

#6 zefiro

zefiro

Super Member

Posted 13 March 2010 - 08:37 AM

ที่อาจารย์ นุกูลให้มาไม่ใช่ข้อกำหนดในการยอมรับเครื่องมือ แต่น่าจะเป็นเกณฑ์การยอมรับของ LAB ที่ทำการสอบเทียบกำหนดขึ้นมามากกว่านะครับส่วน

ส่วนข้อกำหนดที่ใช้ในโรงานส่วนใหญ่ผมแนบให้ด้านล่างนะครับ

ข้อกำหนด ISO 10012-1-1992 เป็นมาตรฐานนานาชาติที่เข้าใช้กันนะครับ
ข้อกำหนดที่ 4.3 Confirmation System ตรง GUIDANCE บรรทัดที่มีปากกาขีดไว้นะครับ
เขาเขียนไว้ว่าการจะวัดอะไรก็ตามเครื่องมือที่ใช้วัด ควรมีข้อผิดพลาดให้น้อยที่สุด แต่หากผิดพลาดควจจะผิดพลาด ตั้งแต่1ใน3ขึ้นไปหรือ1ใน10ของพื้นที่หรือขนาดส่วนใหญ่ที่จะทำการวัด (พูดง่ายๆคือผิดพลาดไปเกิน3เทาหรือ10เท่า)นั้นเองครับ
ตัวอย่างการกำหนดเกณฑ์การยอมรับนะครับ มี VERNIER CALIPER ขนาด 0-150mm 1ตัวนะครับ
นำมาวัดชิ้นงานที่มีค่า Torelance บวกลบ0.25=0.5/10=0.05
0จะสรุปได้ว่า VERNIER CALIPER ที่ใช้ควรมีค่าความผิดพลาดไม่เกิน บวกลบ0.05 mm ครับ

ซึ้งค่า Torelance บวกลบ0.25 นี้ผมคิดจากค่าTorelanceที่โตสุดของงานที่ผลิตในบริษัทนะครับ
เอกสารที่แนบมานี้ผมได้มาจากทางสถาบันมาตรวิทยาแห่งประเทศไทยนะครับตอนไปอมรมการทวนส
อบเครื่องมือวัดอุตสาหกรรมที่ สสท.
หากมีข้อผิดพลาดประการใดก็ขอโทษไว้นะที่นี้ด้วยนะครับ

ปล.อีกอย่างนึงนะครับหากเราเอาเกณฑ์การยอมรับของ LAB มาใช้จะทำให้บางทีเราปฏิเสธเครื่องมือที่ยังใช้ได้อยู่ว่าเป็นเครื่องมือเสียได้นะคร
ับ
แต่ถ้าถามว่านำไปใช้ได้ไหมใช้ได้ครับ แต่ลองคิดถึงต้นทุนที่จะตามมานะครับ

ไฟล์ใหญ่มากนะครับมีขนาด 9.37MB โหลดช้าหน่อยนะครับ
http://www.4shared.c...012-1-1992.html
" target="_blank">
http://www.4shared.c...012-1-1992.html

#7 march

march

Posted 13 March 2010 - 09:38 AM

ขอบคุณค่า.........
˹

#8 Mr.Notchy

Mr.Notchy

Posted 13 March 2010 - 09:59 AM

ขอบคุณอย่างมากเลยขอรับ

#9 WUTTOSAN

WUTTOSAN

Posted 13 March 2010 - 10:53 AM

QUOTE(นุกูล @ Mar 12 2010, 10:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เรียน อ.นุกูล

ผมขอบคุณมากครับ โหลดไปแล้วด้วย

แต่มีคำถามเพิ่มครับ

แล้วผมจะตั้งกฎหรือเขียนเป็น WI อย่างไรว่า ผมมีเกณฑ์ชี้บ่งว่าเครื่องมือตัวนี้สอบเทียบผ่านหรือไม่ผ่าน
โดยเอาค่าตรงไหนจากใบ CER ในการสอบเทียบ, ค่ายอมรับของชิ้นงาน, ความละเอียดของเครื่องมือ หรืออื่นๆ

หวังว่า อ.เข้าใจในคำถามนะครับ

พอดีเจอ Auditor ถามว่า "มีเกณฑ์ในการยอมรับเครื่องมือที่นำไปสอบเทียบอย่างไรว่าผ่านหรือไม่ผ่าน"

ขอบคุณอาจารย์อย่างสูงครับ

#10 TJ-52

TJ-52

Posted 13 March 2010 - 01:56 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้ต่างๆ เช่นกันครับผม และอยากรู้เพิ่มเช่นเดี๋ยวกับ wuttosan ครับผม รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

#11 นุกูล

นุกูล

Posted 13 March 2010 - 02:57 PM

เกณฑ์การยอมรับ ว่าสอบเทียบแล้ว ดูยังไงว่าผ่านไม่ผ่าน
อย่างแรกเลย เราต้องหามาตรฐานอ้างอิงมาก่อน ว่าเครื่องมือนี้ เราจะสอบเทียบและยอมรับ โดยอ้างอิงตามมาตรฐานอะไร
อาจจะเอาตัวเลขนี้ไปใส่ไว้ที่ทะเบียนรายชื่อเครื่องมือวัดเลยก็ได้ เมื่อเราสอบเทียบเสร็จก็ดูว่าผลที่ออกมา ค่า error มันเกินไหม
ก็ใช้เกณฑ์ที่เรากำหนดไว้ในการตัดสินใจครับ ถ้าไม่มีข้อมูล แนะนำให้ถามผู้ขายหรือถาม Lab ที่เราส่งเครื่องมือไปก็ได้ครับ

ส่วนการอ่านค่าในใบ Certificate ก็ดูตรงค่า Error ครับ ว่าเกินไหม ลอง Post ใบ Cer ในนี้ก็ได้ครับ จะได้มาอ่านกัน
ผมเห็นหลายๆสำนักเขาเปิดหลักสูตรฝึกอบรมเรื่องเทคนิคการอ่านค่าในใบ Certificate น่ะ ผมมีแต่ข้อมูลที่เป็น Paper ครับ
ถ้าจะ Scan แล้วนำมาให้ดูกัน เกรงว่าจะเป็นการทำงานที่ไม่มีประสิทธิภาพครับ เพราะหลายหน้ามากๆ 555 ลองศึกษาเพิ่มเติมดูครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#12 zefiro

zefiro

Posted 13 March 2010 - 03:40 PM

QUOTE(นุกูล @ Mar 13 2010, 02:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกณฑ์การยอมรับ ว่าสอบเทียบแล้ว ดูยังไงว่าผ่านไม่ผ่าน
อย่างแรกเลย เราต้องหามาตรฐานอ้างอิงมาก่อน ว่าเครื่องมือนี้ เราจะสอบเทียบและยอมรับ โดยอ้างอิงตามมาตรฐานอะไร
อาจจะเอาตัวเลขนี้ไปใส่ไว้ที่ทะเบียนรายชื่อเครื่องมือวัดเลยก็ได้ เมื่อเราสอบเทียบเสร็จก็ดูว่าผลที่ออกมา ค่า error มันเกินไหม
ก็ใช้เกณฑ์ที่เรากำหนดไว้ในการตัดสินใจครับ ถ้าไม่มีข้อมูล แนะนำให้ถามผู้ขายหรือถาม Lab ที่เราส่งเครื่องมือไปก็ได้ครับ

ส่วนการอ่านค่าในใบ Certificate ก็ดูตรงค่า Error ครับ ว่าเกินไหม ลอง Post ใบ Cer ในนี้ก็ได้ครับ จะได้มาอ่านกัน
ผมเห็นหลายๆสำนักเขาเปิดหลักสูตรฝึกอบรมเรื่องเทคนิคการอ่านค่าในใบ Certificate น่ะ ผมมีแต่ข้อมูลที่เป็น Paper ครับ
ถ้าจะ Scan แล้วนำมาให้ดูกัน เกรงว่าจะเป็นการทำงานที่ไม่มีประสิทธิภาพครับ เพราะหลายหน้ามากๆ 555 ลองศึกษาเพิ่มเติมดูครับ

ขอเสริมจากอาจรย์นุกูล อีกนิดนะครับ ถูกต้องแล้วครับ เกณฑ์การยอมรับ ขึ้นอยู่กับเราจะกำหนดอย่างไร
ส่วนผมผมใช้มาตรฐาน ISO 10012-1-1992 ในการกำหนด เดี๋ยวผมจะแนบ WI ให้ดูเป็นตัวอย่างเพื่อนำไปปรับใช้นะครับ

ส่วนการอ่านใบ CER.นั้นให้ดูที่ ค่าของขนาดตัวมาตรฐานที่เข้านำมาวัด กับ ค่าที่วัดได้โดยใช้เครื่องมือตัวนั้น
และดูว่ามันผิดพลาดจากขนาดตัวมาตรฐานไปเท่าใด และนำค่านั้นมาเปรียบเทียบกับเกณฑ์การยอมรับที่เราตั้งไว้
ว่าเกินกว่าไหม
เช่น แท่งมาตรฐานที่ใช้วัดมีค่า 25 mm ผลการวัดออกมาอยู่ที่ 25.02 แสดงว่าเครื่องมือของเราตอนนี้
มีค่าผิดพลาดไปในทิศทางบวกคือ 0.02mm นำค่านั้นมาเปรียบเทียบกับเกณฑ์การยอมรับที่เราตั้งไว้
ว่าเกินกว่าไหม ถ้าไม่เกินก็ยอมรับเครื่องมือนั้นได้ แต่ถ้าเกินก็ต้องดูว่าระบบของคุณมีการจัดการกับเครื่องมือ
เหล่านี้ยังไง เช่นอาจจะลดเกรดไปใช้วัดงานที่หยาบกว่า หรือเก็บไว้เป็นอะไหล่เป้นต้น

สวัสดีครับ

#13 นุกูล

นุกูล

Posted 13 March 2010 - 04:04 PM

QUOTE(zefiro @ Mar 13 2010, 03:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเสริมจากอาจรย์นุกูล อีกนิดนะครับ ถูกต้องแล้วครับ เกณฑ์การยอมรับ ขึ้นอยู่กับเราจะกำหนดอย่างไร
ส่วนผมผมใช้มาตรฐาน ISO 10012-1-1992 ในการกำหนด เดี๋ยวผมจะแนบ WI ให้ดูเป็นตัวอย่างเพื่อนำไปปรับใช้นะครับ

ส่วนการอ่านใบ CER.นั้นให้ดูที่ ค่าของขนาดตัวมาตรฐานที่เข้านำมาวัด กับ ค่าที่วัดได้โดยใช้เครื่องมือตัวนั้น
และดูว่ามันผิดพลาดจากขนาดตัวมาตรฐานไปเท่าใด และนำค่านั้นมาเปรียบเทียบกับเกณฑ์การยอมรับที่เราตั้งไว้
ว่าเกินกว่าไหม
เช่น แท่งมาตรฐานที่ใช้วัดมีค่า 25 mm ผลการวัดออกมาอยู่ที่ 25.02 แสดงว่าเครื่องมือของเราตอนนี้
มีค่าผิดพลาดไปในทิศทางบวกคือ 0.02mm นำค่านั้นมาเปรียบเทียบกับเกณฑ์การยอมรับที่เราตั้งไว้
ว่าเกินกว่าไหม ถ้าไม่เกินก็ยอมรับเครื่องมือนั้นได้ แต่ถ้าเกินก็ต้องดูว่าระบบของคุณมีการจัดการกับเครื่องมือ
เหล่านี้ยังไง เช่นอาจจะลดเกรดไปใช้วัดงานที่หยาบกว่า หรือเก็บไว้เป็นอะไหล่เป้นต้น

สวัสดีครับ

ขอบคุณ คุณ zefiro ที่มาช่วยเสริมข้อมูลเพื่อเพิ่มพูนความเข้าใจด้วยน่ะครับ
ว่าแต่ ชอบ Nissan เหรอครับ ผมใช้ Honda แว๊บ ครับ ดังนั้น ขแว๊บไก่อนน่ะครับ

#14 zefiro

zefiro

Posted 13 March 2010 - 04:11 PM

ชอบครับแต่สิ้นปีว่าจะถอย CIVIC ไปจีบสาวแทน อิอิ

#15 nunui

nunui

Posted 14 March 2010 - 11:24 AM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลต่างๆ ข้างต้น มีประโยชน์มากเลยค่ะ

#16 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 14 March 2010 - 11:44 AM

ขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่านมากครับ

ผมขับ WISH ขอแว๊บด้วย

#17 นุกูล

นุกูล

Posted 14 March 2010 - 12:04 PM

QUOTE(Food Safety @ Mar 14 2010, 11:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่านมากครับ

ผมขับ WISH ขอแว๊บด้วย

555 มาแนวนี้ สงสัยเมากาแฟมาแน่เลยพี่ Food Safety

#18 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

Posted 19 March 2010 - 11:50 PM

ผมมีวิธีที่ง่ายครับ
วิธีการกำหนด Spec คือ
1. นำมาจาก Maker
2. นำมาจาก spec ของงานมาหาร 3-10 ครับ
ส่วนใบ Certificate Calibration
ให้เรานำ Uncertainty+Error แล้วนำมาเทียบกับ
Spec ที่เรากำหนด
หรือถ้าเราไม่มี Spec ให้เราเอา Uncertainty เทียบกับ Resolution
ตัวอย่าง
Uncer 0.06 mm Resolution 0.1 ถือว่าเครื่องสามารถใช้งานได้
เนื่องจากค่าความไม่แน่นอนจะต้องไม่เกิน Resolution ครับ

#19 Taweesak

Taweesak

Posted 14 May 2010 - 09:12 PM

ขอบคุณมากครับ

#20 toony

toony

Posted 15 May 2010 - 10:50 AM

QUOTE(นุกูล @ Mar 12 2010, 10:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณหลายๆเด้อคับอาจารย์ smiley-signs001.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users