Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอคำแนะนำการจัดตั้งแผนก QA

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 TJ-52

TJ-52

Premium Member

• Power Members

Posted 02 March 2010 - 03:31 PM

ตอนนี้ผมได้รับโจทย์มาจากผู้บริหารคือเปลี่ยนแผนก QC ที่มีอยู่ให้เป็นแผนก QA แต่ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้มากนัก เลยอยากรบกวนท่านๆ ทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่า ในการจัดตั้งแผนกนี้เราควรทำอย่างไรบ้าง และมีงานอะไรบ้างที่เราต้องทำ ไม่ว่าจะเป็นวิธีการ การดำเนินการ เอกสารต่าง ๆ หรือใครพอมีเอกสาร หนังสือ หรือ ครอสฝึกอบรมเกี่ยวกับความรู้ทางด้านนี้แนะนำบ้างครับ (นายให้โอกาสผมภายในเดือน 6 ต้องทำให้สำเร็จอะ แต่ลูกน้องผมแต่ละคน และระบบในโรงงานยังไม่พร้อมเลย ทำคอมพิวเตอร์ยังไม่เป็นกันเลย ผมต้องอบรมให้ใหม่หมด พนักงานรวมทั้งหัวหน้างานทางฝ่ายผลิตยังไม่ตระหนักถึงเรื่องคุณภาพ แต่ตระหนักเรื่องเป้าการผลิตเป็นประเด็นใหญ่ งานยักษ์เลยครับผมคราวนี้)
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับผม

#2 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 02 March 2010 - 03:43 PM

คือต้องเข้าใจความแตกต่างของคำว่า QC กับ QA ก่อน

Quality Control (QC) จะเน้นเรื่องการการตรวจสอบ ทดสอบ ความสอดคล้องตามข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ ถ้าตรวจสอบพบข้อบกพร่อง ก็จะกำจัดข้อบกพร่องให้หมดไป (Correction) และจัดการ (Disposition) จบแค่นั้น

Quality Assurance (QA) เน้นตั้งแต่การวางแผน การควบคุมกระบวนการต่างๆ อย่างเป็นระบบ รวมเอาการตรวจสอบทดสอบเข้าไว้ด้วย (QC) เมื่อเจอข้อบกพร่้อง ก็จะกำจัดข้อบกพร่องให้หมดไป และมีการหาสาเหตุ มาตรการแก้ไข เพื่อไม่ให้ข้อบกพร่องเกิดขึ้นซ้ำ

Quality Assurance เป็นชื่อของมาตรฐาน ISO9001:1994 ครับ ก่อนที่จะปรับเปลี่ยนเป็น Quality Management System ใน ISO9001:2000 และลากยาวมาจน 2008

กลับไปที่ QC อีกที จะปรับเปลี่ยนให้เป็น QA ก็ต้องมีบทบาท หน้าที่ ความรับผิดชอบเพิ่มขึ้น จากที่เคยตั้งด่าน ตรวจสอบอย่างเดียว ต้องปรับบทบาทมาเป็นผู้นำในการวางแผน, การควบคุมกระบวนการอย่างเป็นระบบ, การแก้ไขและป้องกัน ฯลฯ

หลายๆ บริษัท กำหนดให้ QA ดูแลระบบ ISO ไปเลย ซึ่งก็ถือว่าตรงจุด ตรงประเด็น

รายละเอียดของ QA ชีวิตจริง ทำอะไรกันบ้าง เดี๋ยวรอท่านอื่นๆ มาเสริมให้ครับ ผมว่าในนี้ QA เพียบ

#3 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 March 2010 - 04:12 PM

- ถ้าจะให้เห็นภาพที่ชัดเจน คงเปรียบเทียบเกี่ยวกับการทำงาน PDCA.... ครับ!

- QA จะทำหน้าที่ในการวางแผน /นโยบายเกี่ยวกับระบบคุณภาพผลิตภัณฑ์ เช่น ในการรับวัตถุดิบจะต้อง
ตรวจสอบและทดสอบหัวข้อใดบ้าง? เป็นต้น -------> P (Plan)

- QC จะทำหน้าที่ นำแผน / นโยบาย ของ QA นำไปปฏิบัติให้เกิดผล เช่น ในการตรวจสอบและทดสอบ
จะต้องใช้ Test Method อะไร? ในการตรวจสอบและทดสอบ หัวข้อต่างๆของวัตถุดิบ -------> D (Do)
ซึ่ง QC คงต้องทำ pdca อีกครั้งหนึ่ง?

- แล้ว QA ก็จะติดตามตรวจสอบ ,Monitoring ------> C (Check)
- ถ้าประเมินผลแล้วมีข้อผิดพลาด ทำการแก้ไขและป้องกัน แล้วนำมากำหนดเป็นมาตรฐานในการทำงานต่อไป A (Action) .... ครับ!!!

" ʵ

#4 TJ-52

TJ-52

Posted 02 March 2010 - 04:43 PM

นโยบายนายผมให้ตัดแผนก QC ออก แล้วเปลี่ยนมาเป็นแผนก QA จะสามารถเป็นไปได้มั้ยครับ โดยให้บริหารจัดการให้มี QA น้อยที่สุด ตอนนี้ผมเลยลองดึงลูกน้องทั้งหมดที่มีอยู่ (14 คน) คิดว่าจะลองฝึกดี แล้วทดสอบความสามารถถ้าทำได้ก็คงไปกันต่อในตำแหน่ง QA แต่หากใครทำไม่ได้ก็คงส่งให้เข้า Line การผลิตต่อไป แต่ผมก็ยังมองหาหนทางไม่ออกเลยว่า หากมีแต่แผนก QA โดยไม่มีตำแหน่ง QC เลยจะมีโอกาสเป็นไปได้หรือไม่ ยิ่งผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้มากนัก รบกวนขอคำแนะนำมาก ๆ ครับผม ผมจะแย่แล้ว กดดันจริง ๆ เดือน 6 ต้องทำให้เป็นรูปเป็นร่าง พร้อมทำงานได้ แต่องค์ความรู้ผู้นำทีม และตัวลูกน้องก็ยังไม่มีเลย
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุก ๆ คำแนะนำครับผม

#5 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

Posted 02 March 2010 - 05:00 PM

QUOTE(TJ-52 @ Mar 2 2010, 04:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นโยบายนายผมให้ตัดแผนก QC ออก แล้วเปลี่ยนมาเป็นแผนก QA จะสามารถเป็นไปได้มั้ยครับ โดยให้บริหารจัดการให้มี QA น้อยที่สุด ตอนนี้ผมเลยลองดึงลูกน้องทั้งหมดที่มีอยู่ (14 คน) คิดว่าจะลองฝึกดี แล้วทดสอบความสามารถถ้าทำได้ก็คงไปกันต่อในตำแหน่ง QA แต่หากใครทำไม่ได้ก็คงส่งให้เข้า Line การผลิตต่อไป แต่ผมก็ยังมองหาหนทางไม่ออกเลยว่า หากมีแต่แผนก QA โดยไม่มีตำแหน่ง QC เลยจะมีโอกาสเป็นไปได้หรือไม่ ยิ่งผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้มากนัก รบกวนขอคำแนะนำมาก ๆ ครับผม ผมจะแย่แล้ว กดดันจริง ๆ เดือน 6 ต้องทำให้เป็นรูปเป็นร่าง พร้อมทำงานได้ แต่องค์ความรู้ผู้นำทีม และตัวลูกน้องก็ยังไม่มีเลย
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุก ๆ คำแนะนำครับผม

ลองจัด Organization แบบนี้ดูมั๊ยครับ...

Attached Files

#6 Sattahip

Sattahip

Posted 02 March 2010 - 05:05 PM

smiley-computer005.gif ขอแชร์ในความเห็นส่วนตัวครับ
คงจะตัด QC. ออกไปไม่ได้ครับ ด้วยเหตุผลของ อ.เวป ที่กล่าวไว้เบื้องต้น
แต่การเพิ่มหน้าที่/แยกตัวออกให้เป็น QA. บางส่วนก็มีความเหมาะสมครับเนื่องจาก
QA. ต้องรอบรู้-ทำงานเป็นอิสระทั้งความคิดและการบังคับบัญชารวมถึงต้องมีจรรยาบรรณค่อนข้างมาก
.....รอท่านอื่นแชร์ต่อครับ.....

#7 TJ-52

TJ-52

Posted 03 March 2010 - 09:08 AM

รบกวนของคำแนะนำ และ ชี้แนะหน่อยนะครับผม และขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะ และ แนะนำครับผม

#8 ต๊อกAsst.QMR

Posted 03 March 2010 - 09:19 AM

QUOTE(TJ-52 @ Mar 3 2010, 09:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนของคำแนะนำ และ ชี้แนะหน่อยนะครับผม และขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะ และ แนะนำครับผม

ลองโทรมาคุยกันก็ได้นะครับ จะได้คุยรายละเอียดได้เต็มๆที่หน่อย ตามเบอร์ที่ผม PM ไปหาคุณเมื่อวานนี้น่ะครับ...ยินดีช่วยเหลือครับ

#9 TJ-52

TJ-52

Posted 05 March 2010 - 10:09 AM

ขอบคุณหน้านะครับสำหรับทุกคำแนะนำของทุกท่าน และขอบคุณ คุณต๊อก QA มาก ว่าแต่ผมยังไม่มีเบอร์ของคุณต๊อกอะครับ ยังงัยรบกวนอีกครั้งจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับผม

#10 ต๊อกAsst.QMR

Posted 17 March 2010 - 11:55 AM

QUOTE(TJ-52 @ Mar 5 2010, 10:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณหน้านะครับสำหรับทุกคำแนะนำของทุกท่าน และขอบคุณ คุณต๊อก QA มาก ว่าแต่ผมยังไม่มีเบอร์ของคุณต๊อกอะครับ ยังงัยรบกวนอีกครั้งจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับผม

คุณ TJ-52 ผมส่งเบอร์โทร. ไปที่เมล์ภายในของคุณเรียบร้อยแล้วนะครับ

#11 TJ-52

TJ-52

Posted 01 April 2010 - 11:05 AM

ขอโทษนะครับคุณต๊อกที่ไม่ได้ตอบกลับทั้งใน web และ โทรหา แต่ผมยังไม่ได้รับเมลย์คุณต๊อกเลยครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน รบกวนคุณต๊อกส่งมาทางเมลย์ TJ-Jump@hotmail.com อีกครับได้หรือเปล่าครับ (แต่ผมเคยโพสขอข้อมูลโดยใช้เมลย์นี้ไปแต่ยังไม่ได้ข้อมูล ผมเลยไม่ค่อยแน่ใจว่าเมลย์ผมอาจมีปัญหาหรือเปล่าครับผม) ขอบคุณครับผม

#12 ต๊อกAsst.QMR

Posted 01 April 2010 - 11:51 AM

QUOTE(TJ-52 @ Apr 1 2010, 11:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอโทษนะครับคุณต๊อกที่ไม่ได้ตอบกลับทั้งใน web และ โทรหา แต่ผมยังไม่ได้รับเมลย์คุณต๊อกเลยครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน รบกวนคุณต๊อกส่งมาทางเมลย์ TJ-Jump@hotmail.com อีกครับได้หรือเปล่าครับ (แต่ผมเคยโพสขอข้อมูลโดยใช้เมลย์นี้ไปแต่ยังไม่ได้ข้อมูล ผมเลยไม่ค่อยแน่ใจว่าเมลย์ผมอาจมีปัญหาหรือเปล่าครับผม) ขอบคุณครับผม

OK.ได้เลยครับแล้วผมจะเมล์ไปแต่วันนี้ยุ่งมากกกก เลยครับ อาจจะเมล์ตอนเย็นๆหรืออาจเป็นวันพรุ่งนี้นะครับ smiley-eatdrink003.gif

#13 TJ-52

TJ-52

Posted 01 April 2010 - 11:53 AM

ครับผม ไม่เป็นไรครับคุณต๊อก ขอบคุณมากครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users