Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

หลักการ 4E1M

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 DCC

DCC

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 October 2008 - 02:11 PM

อยากทราบหลักการ 4E1M และการนำไปปฏิบัติ ขอบคุณค่ะ

#2 DooK

DooK

Posted 22 October 2008 - 02:39 PM

เอ ผมเคยได้ยินแต่ 4M 1E แฮะ

ถ้ามี 4E 1M ใครช่วยเฉลยหน่อยครับ
ลายเซ็น

#3 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 22 October 2008 - 05:35 PM

เขาคงพิมพ์มาผิดหละ อาจารย์ DOOK

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 22 October 2008 - 05:47 PM

4 E 1 M น่าจะ เป็นหลักการของการกำหนด Corrective Action ครับ ซึ่งต่างกับ 4 M 1 E ที่ใช้สำหรับการค้นหาสาเหตุที่แท้จริงของความผิดพลาด โดย

E1 = Education ให้การศึกษา
E2 = Engineering ปรับปรุงแก้ไขทางด้านวิศวกรรม
E3 = Enforcement คือการบังคับใช้กฎ และอาจรวมถึงการลงโทษ
E4 = Environmental การปรับปรุงสภาพแวดล้อม
M = Mothod ปรับปรุงวิธีการทำงาน

น่าจะประมาณนี้ล่ะครับ
"

#5 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 22 October 2008 - 07:25 PM

เท่าที่รู้มามี 3E เอง สงสัยของผมจะเก่าไปซะแล้ว

หลัก 3 E

Education คือ การให้ความรู้ ความเข้าใจ ในความสำคัญและความจำเป็นในการนำไปปฏิบัติ

Engineering คือ การกำหนดกลไก หรือประยุกต์ใช้เครื่องจักร อุปกรณ์ � จิ๊ก ฟิกเจอร์ � เครื่องมือป้องกันความผิดพลาด ( Poka-yoke ) � ระบบเซ็นเซอร์ หรือระบบอินเตอร์ล็อคต่างๆเข้ามาช่วยเตือนให้ปฏิบัติ

Enforcement คือ การออกกฎข้อบังคับ หรือกฎระเบียบต่างๆ เพื่อให้เกิดความตระหนักในการปฏิบัติ (ซึ่งเป็นทางเลือกสุดท้าย ที่ไม่ควรเลือกใช้)

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#6 DCC

DCC

Posted 25 October 2008 - 02:51 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Oct 22 2008, 07:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เท่าที่รู้มามี 3E เอง สงสัยของผมจะเก่าไปซะแล้ว

หลัก 3 E

Education คือ การให้ความรู้ ความเข้าใจ ในความสำคัญและความจำเป็นในการนำไปปฏิบัติ

Engineering คือ การกำหนดกลไก หรือประยุกต์ใช้เครื่องจักร อุปกรณ์ � จิ๊ก ฟิกเจอร์ � เครื่องมือป้องกันความผิดพลาด ( Poka-yoke ) � ระบบเซ็นเซอร์ หรือระบบอินเตอร์ล็อคต่างๆเข้ามาช่วยเตือนให้ปฏิบัติ

Enforcement คือ การออกกฎข้อบังคับ หรือกฎระเบียบต่างๆ เพื่อให้เกิดความตระหนักในการปฏิบัติ (ซึ่งเป็นทางเลือกสุดท้าย ที่ไม่ควรเลือกใช้)

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users