Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

"ผู้รับจ้างช่วง" กับ "ผู้รับจ้างทำ"

• This topic is locked This topic is locked
13 replies to this topic

#1 natts

natts

Premium Member

• Power Members
  • Interests:ʹ

Posted 22 October 2008 - 10:41 AM

สวัสดีค่ะ พี่ๆ ทุกคน natts ขอมีคำถามเลยละกันนะคะ
- คำว่า ผู้รับจ้างช่วง ความหมายลักษณะของงาน คืออะไร
- คำว่า ผู้รับจ้างทำ ความหมายลักษณะของงาน คืออะไร

เหมือนหรือต่างกันอย่างไร สำหรับบางองค์กร

ขณะนี้กำลังอยู่ในช่วง งง งง ค่ะ blink.gif

จะร่าง Procedure ให้จัดซื้อแล้วมีรายละเอียดที่ QC จะต้องมีส่วนร่วมในการประเมิน
ทั้งผู้รับจ้างช่วงกับผู้รับจ้างทำ

จริงๆแล้ว natts เข้าใจว่ามันเหมือนกันนะคะ "ไม่รู้จริงป่าว?" dry.gif

ใครมีขอเสนอแนะประการใด รบกวนแนะนำให้ natts ด้วยนะคะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 October 2008 - 11:13 AM

QUOTE(natts @ Oct 22 2008, 10:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีค่ะ พี่ๆ ทุกคน natts ขอมีคำถามเลยละกันนะคะ
- คำว่า ผู้รับจ้างช่วง ความหมายลักษณะของงาน คืออะไร
- คำว่า ผู้รับจ้างทำ ความหมายลักษณะของงาน คืออะไร

เหมือนหรือต่างกันอย่างไร สำหรับบางองค์กร

ขณะนี้กำลังอยู่ในช่วง งง งง ค่ะ blink.gif

จะร่าง Procedure ให้จัดซื้อแล้วมีรายละเอียดที่ QC จะต้องมีส่วนร่วมในการประเมิน
ทั้งผู้รับจ้างช่วงกับผู้รับจ้างทำ

จริงๆแล้ว natts เข้าใจว่ามันเหมือนกันนะคะ "ไม่รู้จริงป่าว?" dry.gif

ใครมีขอเสนอแนะประการใด รบกวนแนะนำให้ natts ด้วยนะคะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ภาษาไทยนี่มีหลายความหมายจัง อยู่ที่คุณนิยามถ้าให้เป็นกลุ่มเดียวกันก็ได้ แต่หากตีความหมายผู้รับจ้างช่วง คือ งานเราแต่ให้ผู้รับเหมาทำแทน เช่น งานติดตั้ง แต่ผู้รับจ้างทำ คือตัด Process ของงานผลิตภัณฑ์ส่วนไปให้ Sub ทำแทน เช่น รับจ้างผลิตแม่พิมพ์ รับจ้างขึ้นรูป โดยแบบเป็นของเรา Design หรือผลิตเป็น semi มาเลย แต่อย่างไรก็ตามกระบวนการตามระบบต้องประเมินความสามารถในการบริการ หรือ ผลิต เสมือนเราทำเองได้ เพื่อควบคุมเรื่องคุณภาพตาม QP rolleyes.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 natts

natts

Posted 22 October 2008 - 11:26 AM

QUOTE(iso_man @ Oct 22 2008, 11:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ภาษาไทยนี่มีหลายความหมายจัง อยู่ที่คุณนิยามถ้าให้เป็นกลุ่มเดียวกันก็ได้ แต่หากตีความหมายผู้รับจ้างช่วง คือ งานเราแต่ให้ผู้รับเหมาทำแทน เช่น งานติดตั้ง แต่ผู้รับจ้างทำ คือตัด Process ของงานผลิตภัณฑ์ส่วนไปให้ Sub ทำแทน เช่น รับจ้างผลิตแม่พิมพ์ รับจ้างขึ้นรูป โดยแบบเป็นของเรา Design หรือผลิตเป็น semi มาเลย แต่อย่างไรก็ตามกระบวนการตามระบบต้องประเมินความสามารถในการบริการ หรือ ผลิต เสมือนเราทำเองได้ เพื่อควบคุมเรื่องคุณภาพตาม QP rolleyes.gif

เฮ้อ.!!! พี่ iso_man คะ ณัฐขอบคุณมากค่ะที่ให้คำแนะนำ แต่ณัฐก็ยังงงอยู่ดี

ณัฐก็คิดเหมือนกันกะพี่นะแหละค่ะ แต่คนอื่นเขาคิดไม่เหมือนณัฐอ่ะ..ณัฐจะทำงัยดี

เช่น..ณัฐมีวัตถุดิบไปจ้างเขาทำเช่น เหล็กไปตัด กลับมา คือ จ้างทำถูกมั๊ยคะ
แต่ คนอื่น เขาก็บอกอีกว่า ถ้าเรามี Drawing ไปให้เขาแล้วกำหนดรูปแบบไปให้ เช่น ยางโอริงเป็นต้น แต่เป็น matt เขา..

เฮ้อ!!..ขอถอนหายใจอีกที..ณัฐจะทำอย่างไรดี..

#4 natts

natts

Posted 22 October 2008 - 11:28 AM

เสริมๆๆ ถ้าเรามี Drawing ไปให้เขาแล้วกำหนดรูปแบบไปให้ เช่น ยางโอริงเป็นต้น แต่เป็น matt เขา..แบบนี้เรียกว่า รับจ้างช่วง

#5 DooK

DooK

Posted 22 October 2008 - 11:32 AM

เอ่อ

ตามความคิดผมนะ ความหมายมันครือๆ กันแหละครับ เพราะมันคือ Outsourcing เหมือนกัน เป็นผมคงไม่ค่อยสนใจกับรายละเอียดเรื่องนี้มาก

ผมจะสนใจแต่ว่าเราจะควบคุมเค้ายังไง แล้วก็สื่อสารให้เค้ารู้ถึงความต้องการของเรายังไงมากกว่า

ลายเซ็น

#6 iso_man

iso_man

Posted 22 October 2008 - 12:07 PM

QUOTE(natts @ Oct 22 2008, 11:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เสริมๆๆ ถ้าเรามี Drawing ไปให้เขาแล้วกำหนดรูปแบบไปให้ เช่น ยางโอริงเป็นต้น แต่เป็น matt เขา..แบบนี้เรียกว่า รับจ้างช่วง

อย่างที่คุณ DOOK บอกก็ถูกนะ ก็อย่างที่ผมบอกแล้วอยู่ที่นิยามของเราว่าอะไรบ้างที่เราจะเรียกนะจ๊ะ เพราะสุดท้ายเราไม่ได้ทำเองแต่คนนอกบริษัทเป็นผู้ดำเนินการให้ไม่ว่าจะผลิตให้ตามแบบ ติดตั้งแทนพนักงานเรา หรือ อะไรที่ทำงานแทนเราแล้วเราต้องจ่ายค่าจ้างเพื่อให้งานนั้นมา (ต้องเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์/บริหารของเรานะใน 9000) กำหนดนิยามซะจะได้เข้าใจเหมือนกัน laugh.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 P-petch

P-petch

Posted 08 November 2008 - 02:21 PM

share ตามที่เข้าใจนะ

ผู้รับจ้างช่วง (Outsource )เข้าใจว่า เป็น บริษัท ที่เราไปจ้างให้เขา ทำงานให้เรา เพื่อให้ได้ Product หรือสินค้าที่เราต้องการ โดยเราเป็น ผู้ กำหนด ขั้นตอน-กระบวนการผลิต การทำงานของ Outsource เพื่อให้ได้ Output/ product ตรงตามspecที่ต้องการ

สถานที่ตั้งของ outsource อาจจะมาตั้งในพื้นที่โรงงานของเรา หรือ เป็นสถานที่ตั้งแยกจากโรงงานเรา

แถมอีกนิด Vender เป็นผู้ ผลิต สินค้า ที่เราไปซื้อสินค้าเอามา โดยที่เราไม่ได้ ควบคุมกระบวนการผลิตของvender

#8 teeo

teeo

Posted 17 November 2008 - 03:39 PM

[quote name='natts' date='Oct 22 2008, 10:41 AM' post='1958']

บางครั้่งอาจจะมองว่าเหมือนกันได้ครับ
แต่อาจจะมีรายละเอียดที่แตกต่างกัน
รับจ้างช่วง จะทำงานเป็นช่วงใดช่วงหนึ่งหรือตามแบบที่กำหนดหรือส่งวัตถุดิบให้หรือกำหนดวัตถุดิบใ
ห้
รับจ้างทำ จะผลิตงานให้เป็นขั้นตอนแรกของขบวนการหรืออาจจะมีแบบเอง โดยหาวัตถุดิบเอง

#9 moulddiv

moulddiv

Posted 29 May 2010 - 09:04 AM

QUOTE(P-petch @ Nov 8 2008, 02:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
share ตามที่เข้าใจนะ

ผู้รับจ้างช่วง (Outsource )เข้าใจว่า เป็น บริษัท ที่เราไปจ้างให้เขา ทำงานให้เรา เพื่อให้ได้ Product หรือสินค้าที่เราต้องการ โดยเราเป็น ผู้ กำหนด ขั้นตอน-กระบวนการผลิต การทำงานของ Outsource เพื่อให้ได้ Output/ product ตรงตามspecที่ต้องการ

สถานที่ตั้งของ outsource อาจจะมาตั้งในพื้นที่โรงงานของเรา หรือ เป็นสถานที่ตั้งแยกจากโรงงานเรา

แถมอีกนิด Vender เป็นผู้ ผลิต สินค้า ที่เราไปซื้อสินค้าเอามา โดยที่เราไม่ได้ ควบคุมกระบวนการผลิตของvender

เอออันนี้ Get smiley-eatdrink004.gif

#10 kasittus

kasittus

Posted 02 June 2010 - 11:43 AM

QUOTE(natts @ Oct 22 2008, 10:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ในบริษัทของผมเอง ใช้คำ ๆ เดียวเลย คือ "ผู้รับจ้างช่วงภายนอก" โดยยึดในความหมายที่ว่า "งานใด ๆ ก็ตามที่ให้บริษัท, หจก. หรือบุคคลภายนอกที่ไม่ใช่บุคคลากรของบริษัทดำเนินการแทน" เช่น
1. ว่าจ้างผู้รับเหมาก่อสร้างอาคารหรือออกแบบติดตั้งเครื่องจักร
2. ว่าจ้างผู้รับจ้างช่วงภายนอก ทำชิ้นงาน/ชิ้นส่วนอะไหล่ของเครื่องจักร พร้อมติดตั้ง/ส่งชิ้นงานมาให้บริษัทติดตั้งเอง
3. ว่าจ้างผู้รับจ้างช่วงภายนอก ดำเนินการซ่อม/ประกอบ/ติดตั้ง/ดำเนินการใด ๆ ให้กับบริษัท โดยที่ทางบริษัทของเราเป็นผู้จัดหาวัสดุอุปกรณ์เอง
4. ว่าจ้างผู้รับจ้างช่วงภายนอก เข้าดำเนินการบริการใด ๆ ให้กับบริษัท เช่น ฉีดยาฆ่าแมลง, ตรวจวัดสภาพแวดล้อม, สอบเทียบหน้างาน, บำรุงรักษาเครื่องจักร/อุปกรณ์ใด ๆ เป็นต้น
**งานใด ๆ ที่เข้าข่ายทั้ง 4 ข้อนี้ จะต้องมีการประเมินผู้รับจ้างช่วงภายนอก โดยฝ่ายที่เป็นผู้ดำเนินการ (ฝ่ายใดเป็นผู้ติดต่อประสานงานก็เป็นผู้ประเมิน)

**หากสั่งซื้อในลักษณะสินค้าสำเร็จรูป จะถือเป็น "ผู้ขาย" ทางฝ่ายจัดซื้อจะเป็นผู้ประเมินเองหรือประเมินร่วมกับฝ่ายอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้อง

#11 DCC

DCC

Posted 02 June 2010 - 04:54 PM

ขอบคุณค่ะ

#12 wideboy

wideboy

Posted 29 October 2010 - 01:45 PM

ผู้รับจ้างช่วง ในความหมายคือ มีผู้รับจ้างหลักอยู่แล้ว(Contactor)แล้วมีผู้รับจ้างมารับงานประเภทหรือชนิดเดียวกั
นจากผู้รับจ้างหลักได้รับงานมาเรียกว่าผู้รับจ้างช่วง(Sub-Contactor)
ผู้รับจ้างทำ ในความหมายคือ ผู้รับจ้างหลัก (Contactor) ผู้ที่ตกลงหรือทำสัญญารับจ้างทำ อะไรก็ได้ กับผู้ว่าจ้างหรือเจ้าของงานเป็นอันดับแรก ถ้ามีผู้รับจ้างทำมารับจ้างต่อก็จะเป็นผู้รับจ้างช่วง(ทำสัญญาจ้างทำกับ ผู้รับจ้างหลัก )

#13 natts

natts

Posted 01 June 2011 - 12:12 PM

ขอขอบพระคุณสำหรับ ทุกๆ ข้อมูลนะคะ

ณัฐมีคำถามต่อค่ะ

- กรณี ที่ Outsource มีการจัดซื้อจัดจ้างแบบผูกขาด (หมายถึงมีรายเดียว) ซึ่งจะมีปัญหาเรื่องการคัดเลือกและประเมิน ถามว่า ณัฐจะเขียน QP ว่าอย่างไรคะ
(หมายเหตุ เคยปรึกษากับ Auditor บางท่าน บอกว่า ให้เขียน "ยกเว้น กรณีผู้บริหารตัดสินใจเลือก" แต่สำหรับ Auditor บางท่าน บอกว่า "ยกเว้นไม่ได้" เพราะมันต้องมีอยู่ในข้อกำหนดที่ 7.4.1 )

แบบนี้ ณัฐ จะเขียนใน QP ไว้ว่าอย่างไรคะ

#14 DooK

DooK

Posted 01 June 2011 - 02:02 PM

"เลือก" จะใช้วิธีไหนก็ได้ครับ แค่เขียนใน QP ใ้ห้ชัดเจนถึงวิธีเลือก

ส่วนประเมิน ก็ประเมินเท่าที่เราทำได้ครับ เช่น คุณภาพ การส่งมอบ ขึ้นอยู่กับหัวข้อที่เราสนใจ หรืออยากให้เขาปรับปรุงครับ
ลายเซ็น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users