Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีใครควบคุม RoHS บ้าง

• Please log in to reply
43 replies to this topic

#1 nutja

nutja

Super Member

Posted 21 October 2008 - 09:51 AM

อยากรู้ว่าที่อื่นกำหนด ค่าควบคุมของโลหะหนัก 4 ตัว เท่าไหร่ ที่โรงงานกำหนดเป็น N.D. โดยยึดจากใบ Test report ต้องshow N.D ซึ่ง MDL =2 แต่ลูกค้ามา audit บอกไม่ O.K จะให้กำหนดเป็น ตัวเลขเลย

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 October 2008 - 12:10 PM

ลอง Download เอาไปศึกษาดูน่ะครับ เพราะการอ้างอิงมาตรฐานนั้น
อ้างอิงได้ 2 อย่างครับ คืออ้างอิงมาตรฐานนานาชาติ กับอ้างอิงตามข้อกำหนดของลูกค้า
ดังนั้น ถ้าทำสอดคล้อง โดยเฉพาะกับเกณฑ์ของลูกค้า ก็จะดีมากๆสำหรับเราครับ
ถ้ายังไม่ทราบว่าลูกค้าแต่ละรายมี Requirement อะไรบ้าง ก็ไปเปิดดูใน Supplier Manual
Customer Spec หรือ Customer Specific Requirement ได้ แต่ถ้าไปเปิดดูแล้วไม่มี
ก็สอบถามไปยังลูกค้าได้ (ระวังนิดนึง ว่า ถ้าเขายังไม่มี Req.อะไรก็เงียบๆไว้ก่อน ถามเยอะงานเยอะน่ะ 555)
นุกูล

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 21 October 2008 - 02:26 PM

QUOTE(nukool2001 @ Oct 21 2008, 12:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลอง Download เอาไปศึกษาดูน่ะครับ เพราะการอ้างอิงมาตรฐานนั้น
อ้างอิงได้ 2 อย่างครับ คืออ้างอิงมาตรฐานนานาชาติ กับอ้างอิงตามข้อกำหนดของลูกค้า
ดังนั้น ถ้าทำสอดคล้อง โดยเฉพาะกับเกณฑ์ของลูกค้า ก็จะดีมากๆสำหรับเราครับ
ถ้ายังไม่ทราบว่าลูกค้าแต่ละรายมี Requirement อะไรบ้าง ก็ไปเปิดดูใน Supplier Manual
Customer Spec หรือ Customer Specific Requirement ได้ แต่ถ้าไปเปิดดูแล้วไม่มี
ก็สอบถามไปยังลูกค้าได้ (ระวังนิดนึง ว่า ถ้าเขายังไม่มี Req.อะไรก็เงียบๆไว้ก่อน ถามเยอะงานเยอะน่ะ 555)
นุกูล

ขอบคุณค่ะ สำหรับสิ่งที่นำมาแบ่งปัน thankyou.gif

#4 DooK

DooK

Posted 21 October 2008 - 02:41 PM

ที่นี่ความรู้เพียบครับ

www.thairohs.org

ลายเซ็น

#5 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 21 October 2008 - 05:20 PM

เคยทำค่ะ แต่ตอนนี้ไม่ได้ทำเพราะเปลี่ยนที่ทำงานใหม่
สำหรับสารต้องห้ามนั้น นอกจากจะควบคุมตามข้อกำหนดแล้ว ต้องขึ้นอยู่กับลูกค้าด้วยค่ะ
เช่นลูกค้าบางรายอาจควบคุมต่ำกว่าปริมาณที่ EU กำหนดไว้ซะอีก
ส่วน Test Report นั้น กรณีที่ทำ RoHS จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องระบุเป็นตัวเลข (หน่วยเป็น ppm.)

ปัจจุบัน Lab Test หากเราบอกว่าต้องการ Test เพื่อ RoHS แล้วละก็เขาจะรู้ทันทีล่ะค่ะ
ไม่เหมือนเมื่อก่อนตอนเริ่มทำแรกๆ กว่าจะธิบายกันรู้เรื่องแทบตาย และลูกค้าบางรายเจาะจงด้วยว่า
จะต้องเป็น Lab Test เจ้านั้นๆ เท่านั้นไม่งั้นจะไม่ยอมรับ ดังนั้นแพงเท่าไหร่ก็ต้องยอม หากต้องการขายของ

ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้วค่ะ ข้อมูลเก่าๆ ไม่แน่ใจว่าเก็บไว้หรือเปล่าง่ะ

#6 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 21 October 2008 - 07:22 PM

ขอบคุณอาจารย์ นุกูล มาที่นี้ด้วยครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#7 iso_man

iso_man

Posted 22 October 2008 - 11:02 AM

QUOTE(nutja @ Oct 21 2008, 09:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากรู้ว่าที่อื่นกำหนด ค่าควบคุมของโลหะหนัก 4 ตัว เท่าไหร่ ที่โรงงานกำหนดเป็น N.D. โดยยึดจากใบ Test report ต้องshow N.D ซึ่ง MDL =2 แต่ลูกค้ามา audit บอกไม่ O.K จะให้กำหนดเป็น ตัวเลขเลย

แสดงว่าคุณอยู่ในอุตสาหกรรมรถยนต์ใช่หรือไม่ จึงควบคุมแค่ 4 ตัว คือ ตะกั่ว ปรอท โครเมี่ยม และแคดเมี่ยม ซึ่งหากเป็นอย่างนั้นจะเรียกระเบียบที่คุณต้องเข้าว่าระเบียบ ELV ซึ่งหากเป็นอุตสาหกรรมไฟฟ้าและอิเล็กฯ ต้องควบคุม 6 ชนิดโดยเพิ่ม PBB&PBDE แต่โดยทั่วไปจะเรียก RoHS ซึ่งยังเป็นความเข้าใจที่ไม่ถูกต้อง
จากคำถามของคุณคงโดนลูกค้าให้กำหนดมาเป็นตัวเลข ซึ่งหากทดสอบเองก็สามารถบอกให้ LAB ออกผลให้ได้ซึ่งอาจเสียค่าใช้จ่ายเยอะเพิ่มขึ้น แต่ถ้าต้องการลดต้นทุนคงต้องให้ทาง LAB กำหนดมาเลยว่า ND ของเขาอยู่ที่ค่าต่ำกว่าเท่าไร ซึ่งโดยทั่วไปเป็นค่าที่ต่ำมากๆ ในขณะที่ค่าของสารต้องห้ามค่อนข้างมากพอสมควรคือน้อย 1000 ppm. ยกเว้นแคดเมี่ยมที่น้อยกว่า 100 ppm. ซึ่งส่วนใหญ่บริษัทรถยนต์ชอบกำหนดต่ำๆ เช่น ไม่เกิน 5ppm. ผลักภาระให้กับ Supplier ลองศึกษาดูครับ นอกจาก RoHS แล้วสิ่งที่ทุกคนต้องเตรียมตัวเพิ่มอีกคือ REACH ซึ่งจะประกาศใช้ในต้นปี 2009 อันนี้นะยุ่งกว่า RoHS อีก แล้วจะลงในบทความให้ครับ toyou.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 Kanoknuy

Kanoknuy

Posted 22 October 2008 - 02:57 PM

PFOS ด้วยค่ะพี่น้อง
หนักกว่า RoHs อีกนะค่ะ
ส่วนใหญ่จะอยู่ในอุตสาหกรรมรถยนต์ และอิเล็กทรอนิกค์ค่ะ

#9 iso_man

iso_man

Posted 22 October 2008 - 03:20 PM

เอ๋ PFOS เกี่ยวกับอุตสาหกรรมรถยนต์ อิเล็กฯ ด้วยหรือ เอาผมแนบระเบียบให้ไปพิจารณาเดี๋ยวเพื่อตกใจหมดเลย ว่ามันจะอยู่ในอะไรได้บ้างนะจ๊ะ จะได้เฝ้าระวัง unsure.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#10 iso_man

iso_man

Posted 22 October 2008 - 03:25 PM

QUOTE(iso_man @ Oct 22 2008, 03:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ๋ PFOS เกี่ยวกับอุตสาหกรรมรถยนต์ อิเล็กฯ ด้วยหรือ เอาผมแนบระเบียบให้ไปพิจารณาเดี๋ยวเพื่อตกใจหมดเลย ว่ามันจะอยู่ในอะไรได้บ้างนะจ๊ะ จะได้เฝ้าระวัง unsure.gif

#11 lunlabye

lunlabye

Posted 28 October 2008 - 09:05 AM

thankyou.gif -ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดี ค่ะ

#12 amornthepst

amornthepst

Posted 21 November 2008 - 05:48 PM

สวัสดี คับ

ผมพอมีจาจจะช่วย ได้ไม่มากก้อน้อย เพราะทำในกลุ่ม ชาร์ป ซัมซุง และโซนี่ น่ะคับ ลองดู น่ะ คับ

ก้อลองดู น่ะ คับ หรือเพิ่มเติมอย่างอื่นก้อขอ ให้บอกมาน่ะ ถ้า มี ตามที่อยากได้ จะ ส่งให้ คับ

อมรเทพ สตันยสุวรรณ

Attached Files

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

E-Mail Address amornthepst@ji-net.com
Mobile Phone 084 021 5613
Skype amornthepst2012

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

#13 นุกูล

นุกูล

Posted 21 November 2008 - 08:45 PM

QUOTE(amornthepst @ Nov 21 2008, 05:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดี คับ

ผมพอมีจาจจะช่วย ได้ไม่มากก้อน้อย เพราะทำในกลุ่ม ชาร์ป ซัมซุง และโซนี่ น่ะคับ ลองดู น่ะ คับ

ก้อลองดู น่ะ คับ หรือเพิ่มเติมอย่างอื่นก้อขอ ให้บอกมาน่ะ ถ้า มี ตามที่อยากได้ จะ ส่งให้ คับ

อมรเทพ สตันยสุวรรณ

ขอบคุณน่ะครับ ที่ช่วยเอาข้อมูลดีๆมาแบ่งปันกัน
สังคมน่าอยู่เพราะมีคนดีๆแบบนี้แหละครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#14 Chaney5200

Chaney5200

Hornor Member

Posted 03 April 2009 - 02:39 PM

อยากได้ข้อมูล PFOS ค่ะ พอจะมีตัวอย่างไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
Chaninya@mmi.com.sg
The gold of an argument should be progress, not victory.

#15 nutja

nutja

Super Member

Posted 03 April 2009 - 02:54 PM

QUOTE(chaney_Jamrus @ Apr 3 2009, 02:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากได้ข้อมูล PFOS ค่ะ พอจะมีตัวอย่างไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

ที่โรงงานควบคุม 96 สาร ส่งไฟล์ให้แล้วค่ะ congratualtions.gif

#16 Chaney5200

Chaney5200

Posted 03 April 2009 - 02:57 PM

ขอบคุณค่ะ
คุณผู้ใจดี

Chaney jumras
The gold of an argument should be progress, not victory.

#17 MRKAGA

MRKAGA

Posted 03 April 2009 - 02:58 PM

QUOTE(chaney_Jamrus @ Apr 3 2009, 02:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณค่ะ

ส่งให้แล้วนะครับ PFOS ผม upload ไม่สำเร็จถ้าใครสนใจก็แจ้ง mail ไว้นะครับ หรือใครพอจะ upload ได้ ก็ช่วยได้นะครับ

Attached Files

Think first print later...save paper save the world.

#18 Chaney5200

Chaney5200

Posted 03 April 2009 - 03:20 PM

Very Thank naka...
Chaney Jumras

#19 tum

tum

Posted 13 May 2009 - 10:19 AM

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆๆๆ

#20 nantapong

nantapong

Posted 13 May 2009 - 11:07 AM

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users