Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

KPI เรื่อง MTBF

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 November 2009 - 01:37 PM

รบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ทุกท่านคะ อยากสอบถามเกี่ยวกับวิธีการคำนวณ KPI เรื่อง MTBF สูตรมีอยูว่า เวลาเดินเครื่องทั้งหมด/จำนวนครั้งที่ขัดข้อง*100
คำว่าจำนวนครั้งที่ขัดข้อง คือ การหยุดเครื่องจักรเนื่องจากมีเหตุขัดข้อง ไม่ได้หมายถึงการหยุดเครื่องจักรเพื่อทำการ PM (Preventive Maintenance) ใช่ไหมคะ รบกวนพี่ ๆ ด้วยคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าคะ
smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

#2 Kreetha

Kreetha

Posted 03 November 2009 - 01:56 PM

MTBF ตามที่คุณประพนวิทย์เข้าใจหมายถึงอะไร

แล้วก็สูตรก็ดูแปลกๆด้วยครับ ผลลัพธ์ของสูตรนี้หน่วยออกมาเป็นอะไรครับ

ช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ จะได้ช่วยแชร์ไอเดีย biggrin.gif
Oooo

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 03 November 2009 - 02:31 PM

ถ้าอ่านตัวย่อไม่ผิดหมายถึง Break Down ช่ายไหมครับ แต่สูตรมันไม่ค่อยตรงเท่าไรนะครับ หน่วยคุณวัดเป็นนาที หรือ จำนวนครั้งครับ เพราะตัวหารเป็นจำนวนครั้ง แต่ตัวตั้งเป็นเวลาเดินเครื่องจักร อย่างที่คุณ Kreetha บอก ปกติ Break Down คิดที่เครื่องจักรหยุดการใช้งานที่ไม่ได้เกิดจาก PM ครับ เช่น พัง ไฟฟ้าช็อต สายพานขาด เขาสามารถคิดได้เป็นครั้ง แต่ผมไม่แนะนำให้ไปใช้เวลาในการจับนะครับ เพราะอาจเป็นดาบสองคมทำให้รีบซ่อมแล้วพังอีกได้ รอท่านอื่นแชร์ต่อครับ smiley-signs003.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 03 November 2009 - 04:03 PM

MTBF - Mean Time Between Failure ถือเป็น productivity KPI
เวลาเฉลี่ยที่เครื่องจักรสามารถใช้งานได้ หลังการซ่อมแซมแต่ละครั้งครับ
หลักการคือ ถ้าดูแลเครื่องจักรดี ซ่อมบำรุงดีจริง อายุการใช้งานเฉลี่ยควรจะสูงๆ หรือให้มันนานๆ เข้าไว้ ก่อนที่มันจะเสียอีกครั้ง
เช่น B2-B1 + B3-B2 + .... / n = MTBF
Bx = Breakdown ครั้งที่ x
แต่ทำไมสูตรการคิดมันดูแปลกๆน่ะครับ เดี๋ยวช่วยดูสูตรให้อีกแรงแล้วกันครับ

เจอแล้ว สูตรในการคิด MTBF = Last Breakdown (Date or Time) - Previous Breakdown (Date or Time) ครับ ตามข้างบนเลย ถ้าต้องการหาค่าเฉลี่ย
หน่วยวัดเป็นเวลาน่ะครับ เช่น เดือน วัน ชั่วโมง เป็นต้น หน่วยไม่น่าจะใช่ % น่ะครับ

ลองดูครับเปิ้ล

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 DooK

DooK

Posted 03 November 2009 - 06:07 PM

ขอแชร์เพิ่มเติมจากทุกท่านครับ

ใช้ประกอบกันอีกตัวนึงด้วยนะครับ MTTR = Mean Time to Repair ครับ ซึ่งหมายถึงเวลาเฉลี่ยที่ใช้ในการซ่อมเครื่องจักร กรณีที่เกิดการเสียหายแบบ breakdown แต่ละครั้งครับ

แนวทางการคิดก็คล้ายๆ กันกับ MTBF ล่ะครับ คือจับเวลาที่ใช้ในการซ่อมแต่ละครั้งกันไป แล้วหารด้วยจำนวนครั้งที่ซ่อม

สองตัวนี้ส่วนใหญ่มักจะวัดคู่กันนะครับ เพื่อเป็น KPI ของกระบวนการซ่อมบำรุงขององค์กร คือ ซ่อมเร็วแค่ไหน และซ่อมแล้วใช้ได้ดี และยาวนานแค่ไหน นะครับ

นอกจากนี้ยังสามารถนำไปต่อยอดได้ คือเมื่อเราทราบอายุการใช้งานเฉลี่ยๆ ของแต่ละเครื่องจักรก่อนจะพังแล้ว (เรียกอย่างเป็นทางการว่า reliability นะครับ) ก็คงจะวางแผน PM ได้ละเอียดและเหมาะสมยิ่งขึ้น เพราะรู้ประมาณการคร่าวๆ แล้วว่า เครื่องจักรแบบนี้ ปกติจะใช้เวลาเท่าไหร่ ก่อนจะเสียครับ

อีกนิดครับ บางทีตัว R นั้นอาจเป็นอื่นได้เช่นกันนะครับ เช่น Recovery, Respond, Replace ขึ้นอยู่กับจะไปใช้กับเครื่องจักรประเภทไหนด้วยครับ แต่ดูเหมือนคำว่า Repair ดูจะเป็นกลางที่สุดแล้วจ้ะ
ลายเซ็น

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 03 November 2009 - 06:30 PM

อื้อหือ สุดยอดมากครับคุณ Dook ขั้นเทพเลยน่ะครับเนี่ย
ดีแล้วครับ ร่วมด้วยช่วยกัน คนละไม้คนละมือ คนละทีสองที หรือ จะเป็นคนละแก้วสองแก้วก็ว่ากันไปครับ

ท่านใดสนใจเรื่องนี้เป็นพิเศษ แนะนำหนังสือเรื่อง "Manufacturing KPI เพื่อมุ่งสู่ TPM" ของอาจารย์ สุวรรณ สุทธิขจรกิจการ
เล่มสีส้มๆ ปกแข็งๆ (ลองเอามาตีหัวคนข้างบ้านดูแล้ว แข็งจริงๆครับ) ราคาประมาณ 500 บาทได้มั้งครับ วันก่อนยังเห็นมีวางอยู่ในร้านหนังสือ ซีเอ็ด ครับ
เป็นหนังสืออีกเรื่องที่รวม KPI ที่น่าสนใจไว้เยอะ และละเอียดดีด้วยครับ ลองดูครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 Kreetha

Kreetha

Posted 03 November 2009 - 06:35 PM

QUOTE(DooK @ Nov 3 2009, 06:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอแชร์เพิ่มเติมจากทุกท่านครับ

ใช้ประกอบกันอีกตัวนึงด้วยนะครับ MTTR = Mean Time to Repair ครับ ซึ่งหมายถึงเวลาเฉลี่ยที่ใช้ในการซ่อมเครื่องจักร กรณีที่เกิดการเสียหายแบบ breakdown แต่ละครั้งครับ

แนวทางการคิดก็คล้ายๆ กันกับ MTBF ล่ะครับ คือจับเวลาที่ใช้ในการซ่อมแต่ละครั้งกันไป แล้วหารด้วยจำนวนครั้งที่ซ่อม

สองตัวนี้ส่วนใหญ่มักจะวัดคู่กันนะครับ เพื่อเป็น KPI ของกระบวนการซ่อมบำรุงขององค์กร คือ ซ่อมเร็วแค่ไหน และซ่อมแล้วใช้ได้ดี และยาวนานแค่ไหน นะครับ

นอกจากนี้ยังสามารถนำไปต่อยอดได้ คือเมื่อเราทราบอายุการใช้งานเฉลี่ยๆ ของแต่ละเครื่องจักรก่อนจะพังแล้ว (เรียกอย่างเป็นทางการว่า reliability นะครับ) ก็คงจะวางแผน PM ได้ละเอียดและเหมาะสมยิ่งขึ้น เพราะรู้ประมาณการคร่าวๆ แล้วว่า เครื่องจักรแบบนี้ ปกติจะใช้เวลาเท่าไหร่ ก่อนจะเสียครับ

อีกนิดครับ บางทีตัว R นั้นอาจเป็นอื่นได้เช่นกันนะครับ เช่น Recovery, Respond, Replace ขึ้นอยู่กับจะไปใช้กับเครื่องจักรประเภทไหนด้วยครับ แต่ดูเหมือนคำว่า Repair ดูจะเป็นกลางที่สุดแล้วจ้ะ

lol.gif ชัดเจนเลยครับอาจารย์ทุกท่าน lol.gif
Oooo

#8 SL4

SL4

Posted 03 November 2009 - 08:52 PM

โอ้โฮ เซียนทั้งน้าน.... บ.ที่ผมทำงาน เครื่องจักรหลักคือพนักงาน (งานประกอบ) อันนี้ มีแวรี่เยอะ
อ่านเก็บไว้ก่อน..... เผื่อใช้ในภายภาคหน้า

ขอบคุณคร๊าบ...
--Learning from mistaken--

#9 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Posted 04 November 2009 - 08:00 AM

เข้ามาเก็บข้อมูลกะเค้าด้วยคน อิอิ
ขั้นเทพทั้งนั้นเลยค่ะ 4230.gif

#10 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Posted 04 November 2009 - 01:56 PM

ขอขอบคุณอาจารย์ทุก ๆ ท่านคะที่ให้คำแนะนำที่ดีมาก ๆ หนูจะนำไปแก้ไข KPI ที่ทำอยู่ให้ถูกต้องคะ ข้าน้อยขอคารวะ
smiley-eatdrink003.gif smiley-eatdrink004.gif

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users