Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

กระทู้บ่น !!

• Please log in to reply
513 replies to this topic

#1 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 October 2008 - 07:22 PM

ผมตั้งใจเอาไว้ ให้เพื่อนๆมาบ่น บ่น ๆๆๆๆ แล้วก็บ่น เพราะผมรู้ว่าทำงานทุกวันนี้มันก็ต้องมีเครียดบ้าง

มีที่ระบายเล็กๆน้อยก็น่าจะดีนะ หรืออยากจะเล่าอะไรให้ฟัง หรือ

วันนี้ไปเจออะไรมา ประทับใจ อยากจะบอก ก็ตามสะดวก เลย

แต่ยังไงก็ขอสุภาพ นิส........ นึงนะ เ้อ้าาาาาาาาา............เต็มที........

angry.gif angry.gif blink.gif blink.gif nemoflow.png

Attached Images

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#2 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 14 October 2008 - 08:27 AM

555 ขอประเดิมคนแรกเลยครับ
เครียดจัง............ อยากจะผูกคอตายวันละหลายๆรอบ เซ็ง......... นู้นก็ไม่เอา นี่ก็ไม่ดี นั้นก็ไม่ได้ แต่จะเอาระบบ เฮ้ย เซ็ง เครียด จน แต่ไม่กินเหล้าครับ (ค่อยยังชั่วหน่อย) ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ เหมือนจะตั้งมาให้เราเลยนะเนี่ย (แอบคิดไปเอง5555)
จน ปัจจุบันนี่ยังแอบคิดไม่ได้เลยว่า "ฉันมาทำอะไรที่นี่" งง
ไปก่อนดีกว่าเดี๋ยวเพื่อเจ้านายมาเห็น wacko.gif

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#3 aumi

aumi

Supreme Member

• Power Members

Posted 14 October 2008 - 08:45 AM

คนที่สองค่ะ เบื่อเหมือนกันกับการทำระบบ เจ้านายจะเอาระบบ แต่ไม่มีแผนกใดสนใจที่จะทำพอประชุมกันก็สรุปโยนมาให้เราทำคนเดียวแหละ แล้วเราประสบการณ์ก็น้อยไม่ค่อยเก่งแต่ให้เราคิดคนเดียว ขอ ที่ปรึกษาก็ไม่ให้บอกว่าเปลืองสตางค์ตอนนั้เซ็งมากอยากให้ช่วยกันทำจังเลย tnp.gif

#4 arsenal

arsenal

Posted 14 October 2008 - 08:59 AM

เหมือนกันเลยอ่ะ..เจอละ laugh.gif

#5 iso_man

iso_man

Posted 14 October 2008 - 09:13 AM

เป็น Idea ที่ดีมากเลยครับ สนับสนุนให้คนคลายเครียดดี ระบายออกมาจะได้เพิ่มพลังในการต่อสู้ใหม่ หนับหนุนๆ ช่วงนี้งานเข้าคงไม่ค่อยได้มาเยี่ยมเท่าไร ขอโทษด้วย พอดีนั่งหลายกระทรวงเลยต้องประชุมบ่อย :lol
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 Waree

Waree

Posted 14 October 2008 - 10:34 AM

ที่ว่ามานะ......ถูกใจใช่เลย........ anigif10.gif
...เฮ้อ....เริ่มจะหมดแรงงงงงง

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#7 Kanoknuy

Kanoknuy

Posted 14 October 2008 - 11:45 AM

ขอบมอบเพลงนี้ให้กับหน่วยงาน Sales and Design
จาก ISO Section
ความในใจถึงคุณ...

เธอไม่รับไม่รู้อะไร ไม่เคยเอะใจบ้างเลยเหรอ
เธอไม่รู้ไม่ชี้อะไร ไม่เคยแปลกใจบ้างเลยเหรอ

ใครมาคอยใส่ใจเธอทุกวัน
ใครคอยเอาแต่ใจเธอทั้งวัน
เจอทีไรก็ชวนคุย มีอะไรให้คุยกันทั้งวัน

เธอไม่รู้ไม่เห็นอะไรว่าใครห่วงใยบ้างเลยเหรอ
เธอไม่ร้อนไม่หนาวอะไร ไม่เคยอุ่นใจบ้างเลยเหรอ

ทำยังไงก็ยังไม่รู้ตัว คนมีใจก็เลยต้องร้อนตัว
ทำยังไงจะบอกเธอ ทำยังไงถ้าเธอไม่รู้ตัว

จะแบกรักไว้อย่างไร จะแบกรักไปนานเท่าไร
อย่าทำร้ายกันอีกเลย อย่าทำร้ายกันอีกเลย...โอ้ใจเอ๋ย

#8 DooK

DooK

Posted 14 October 2008 - 01:16 PM

เอ่อ ขอขัดนิดนึงนะ

"เครียด" เค้าน่าจะเขียนอย่างนี้นะครับท็อป

ช่วยกันๆ ภาษาไทยจะได้ไม่วิบัติ
ลายเซ็น

#9 Kreetha

Kreetha

Posted 14 October 2008 - 01:50 PM

บ่นไม่ออกจริงๆครับ จำต้องทำต่อไป

เฮ้อ!!! ขอถอนหายใจแรงๆก็แล้วกัน sad.gif
Oooo

#10 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Posted 14 October 2008 - 02:31 PM

เฮ้อออออ.......ไม่มีคำบรรยายค่ะ....
เครียดเหมือนกัน....กับคนมากกว่ากับงาน....
เมื่อไรน่ะ...คนที่นี่จะเข้าใจซะที พูดวันนี้เหมือนจะเข้าใจ...
ถามเข้าใจไหม...(เข้าใจ..) พออีกสองวันไม่เข้าใจ...งง...
หน้าที่ตัวเองยังไม่รู้เลยว่าจะต้องทำอะไร...บอกไป 3 รอบ
ก็เข้าอีรอบเดิมทุกที ... หัวหน้างาน ผู้ช่วย มีหน้าที่อย่างไร
ไม่ทำ...ดันไปทำงานที่ไม่ใช่น่าที่ตัวเอง..ซะงั้น
...เซ็งคร๊าบบบบบบ...พี่น้องครับ....

#11 numaw

numaw

Super Member

Posted 14 October 2008 - 04:38 PM

ขออนุญาตเอาข้อมูลจากที่โพสมาไปลงวารสาร ISO ประจำเดือนได้มั้ยคะ...
เค้าจะได้รับรู้บ้างว่า .... เราลำบากกาย ลำบากใจอย่างไรบ้าง

นู๋แมว

#12 natts

natts

Premium Member

• Interests:ʹ

Posted 14 October 2008 - 04:54 PM

ฮือออ..เศร้า.. sad.gif
พี่ท็อปตั้งกระทู้นี่มา...ก็พิมพ์เมื่อยกันพอดี..
- บริษัทฯ ประกาศงดเลี้ยงปีใหม่
- (Bonus+เงินเดือน) มีความเสี่ยงสูงกว่าทุกปีที่ผ่านมา
- วัตถุโบราณของบริษัทฯ นำเข้า1เครื่อง เป็นล้าน (จอดสนิทเป็นเวลาเกือบ1ปี เนื่องจากโปรแกรมไม่ทำงาน)
- ปูชนียบุคคล(ผจก..สั่งผลิต+สั่งแก้ แต่ไม่มีแผน....)รื้อละครับงานนี้ เรียกเก็บหมด ลูกค้าคืนของ ไม่ใช่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ แต่ทำโดยพละการต่างหาก
- ผู้มีอำนาจใจดีเกินไป ไม่เด็ดขาด
- คิดดี แต่ไม่มีอำนาจ (ยังมีอยู่..แต่ไม่มีผล)
- HR แก้ปัญหาปลายทาง ตลอดดดด แย่ๆๆๆ
- เศรษฐกิจย่ำแย่ ผู้คนแก่งแย่ง ความลำบากมาเยือน
- ฯลฯ อูย..ยย ไปดีกว่า..

สะเทือน..จาย..เหลือเกิน..

สุดท้าย.."นิ่ง สงบ สยบความเคลื่อนไหว ประหยัดเข้าไว้ และรักษาร่างกายให้แข็งแรง"

ไปดีฝ่า...เศร้า.. sad.gif

#13 มือใหม่

มือใหม่

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 14 October 2008 - 06:00 PM

กระทู้นี้ขอด้วยคนนะคะ พึ่งผ่านช่วงตึงเครียดมาหยก ๆ (แต่ตอนนี้ก็ยัง ซา ๆ ไม่ถือว่าเป็นฟ้าหลังฝน)

เกิดเป็นฝ่ายผลิตนี้มันช่างน่าสงสารเสียนี่กระไร (ไม่เหมือนฝ่ายขายที่เป็นคนหาเงินเข้าบริษัท)

ถ้าผลิตไม่ได้ตามที่ลูกค้ากำหนดก็โดนว่า %Yield loss เยอะ ก็โดนหักคะแนน %Efficiency ไม่ถึง ก็ไม่ได้

แต่ลูกค้าที่ sale หามานี่ดิ มีแต่งานที่เป็น Job เล็ก ๆ เราต้อง start งานบ่อย ต้องเสียเวลา set up ใหม่

ยังตั้งเสีย loss จากการเริ่มงานใหม่อีก ยิ่งถ้าเป็นงานที่เป็นงานสี นะ ไม่ต้องพูดถึง Loss จากการล้างเครื่องบาน

ปีนึง ปีนึง คะแนนก็ไม่เหลือแล้ว ปรับเงินที่ก็ได้น้อย เวลาเครื่องมี Breakdown ที Efficiency ก็ร่วง

มีอะไรนิดหน่อยก็โดนด่าก่อนเพือน (ลูกชัง จริง จริง)

"

#14 มือใหม่

มือใหม่

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 14 October 2008 - 06:01 PM

อยากจะบนวันละหลาย สิบรอบ นะเนี๊ยะแต่กลัวคนอื่นไม่ได้โพส เลยขอแค่นี้แล้วกันนะ ขอบคุณมากค่ะ
"

#15 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Posted 14 October 2008 - 08:00 PM

"QMR เป็นลาภลอย หรือทุกข์ลาภ"
(แอบเอามาจากหนังสือ Inet-QMR)
น่าจะเป็นทุกข์ลาภสำหรับตัวเองมากกว่าได้ตำแหน่งมาแบบไม่ค่อยเต็มใจสักเท่าไหร่ ทุกสิ่งทุกอย่างเจ้านายจะโยนให้คนเดียวเต็ม ๆ แบบว่า...เธอรู้เรื่องระบบคนเดียว ไม่มีใครรู้เท่าเธออะไรประมาณนั้น...คน...ก็สอนยากซะเหลือเกิน...บอกอย่างทำอย่าง...
ไม่เคยคิดจะร่วมมือทำงานกันดีๆ เลยสักนิดแถมพวงท้ายตำแหน่งอีกอย่างคือ QA Supervisor (ที่นี้ไม่มีผู้จัดการ) เหมือนหัวโขนที่เค้าใส่ให้ไว้เท่านั้น...การตัดสินใจก็ไม่สามารถกระทำได้ทุกเรื่อง..
.
ทำงานด้านระบบมาเกือบ 7 ปี ไม่เคยโดนด่าสักวัน....อยู่ที่นี้เจ้านายด่าทุก ๆ วัน...เจ้านายเป็นประเภทแบบว่า...ทำอะไรก็แล้วแต่ต้องอยู่ในสายตาฉันตลอดเวลา...ไม่ป
ล่อยให้เราทำงานเอง ...เหมือนเราเป็นเด็ก ๆ ที่ไม่รู้จักโต ... บริหารงานแบบครอบครัว...(ไต้หวัน) 1 ปี 5 เดือน เหนื่อยขอบอก...เราเองต้องดูทั้งสองส่วน มี Injection and Press ทำอยู่คนเดียวนี้แระ...ลูกค้า Claim งานกลับมอบว่าทำไมเราหาปัญหาไม่เจอ ประมาณว่าเค้าเสียหน้า แต่ก่อนที่เราไม่เข้ามาทำงานลูกค้า Claim ทุกวัน เดียวนี้ปัญหาลดลงเกือบ 90% ก็ยังไม่เข้าใจเค้าอยู่ดีว่าทำไม...เราก็พยายามเต็มทีแล้ว...เคยออกไปแล้ว 1 ครั้ง แต่ด้วยความสงสารเค้าไม่มีใครก็กลับมาช่วย (ทั้ง ๆ ที่เราเองก็ได้งานใหม่ที่ดีกว่า...) งงตัวเองเหมือนกันกลับมาทำไม บางครั้งทำงานเครียดตลอดทั้งวัน ยิ่งวันไหนถ้ามีแม่พิมพ์มาทดลองใหม่ๆ ไม่ต้องกลับบ้านกันล่ะ...โน้นแระกว่าจะได้กลับก็สักตีสาม...หรือจนกว่างานจะเสร็จ คนอื่นอยู่ก็ไม่ได้...(ลูกน้อง) จะถามหาตลอดไม่อยู่ก็ด่า...โอ๊ย....ชีวิตมีแต่ความเครียดทุกวัน แต่สัปดาห์นี้ดีหน่อย...นายไม่อยู่ไปต่างประเทศ...ค่อยหายใจแบบทั่วท้องหน่อย...อันไ
หนไม่เกี่ยวข้องกับเราก็จะให้เรารับรู้ทุกเรื่อง (แค่ลูกค้าก็จะแย่อยู่แล้ว) ใครทำงานด้านนี้มีหนักใจ เหนื่อยใจแบบนี้กันบ้างไหมค่ะ...

อึดอัดค่ะ...ขอระบายหน่อยเถอะ...
ไม่ไหวแล้ว...เราคงต้องแสวงหาสิ่งที่ดี ๆ ให้ตัวเองบ้างแล้ว...
ถ้าเจองานกดดัน หนักแค่ไหนไม่เคยบ่นสักคำ ... แต่เจ้านายไร้เหตุผลอันนี้รับไม่ได้เลยจริง ๆๆ

#16 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 14 October 2008 - 09:40 PM

QUOTE(DooK @ Oct 14 2008, 01:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ่อ ขอขัดนิดนึงนะ

"เครียด" เค้าน่าจะเขียนอย่างนี้นะครับท็อป

ช่วยกันๆ ภาษาไทยจะได้ไม่วิบัติ

แก้ไขให้แล้วครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเป็น AUDITOR แบบนี้เรียกว่าเคียวป่าว เอ้ย เปล่า อิอิ ล้อเล่น

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#17 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 14 October 2008 - 09:43 PM

สบายใจกันบ้างไหม ไม่ต้องเกรงใจน้า

#18 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 14 October 2008 - 09:44 PM

QUOTE(Kanoknuy @ Oct 14 2008, 11:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบมอบเพลงนี้ให้กับหน่วยงาน Sales and Design
จาก ISO Section
ความในใจถึงคุณ...

เธอไม่รับไม่รู้อะไร ไม่เคยเอะใจบ้างเลยเหรอ
เธอไม่รู้ไม่ชี้อะไร ไม่เคยแปลกใจบ้างเลยเหรอ

ใครมาคอยใส่ใจเธอทุกวัน
ใครคอยเอาแต่ใจเธอทั้งวัน
เจอทีไรก็ชวนคุย มีอะไรให้คุยกันทั้งวัน

เธอไม่รู้ไม่เห็นอะไรว่าใครห่วงใยบ้างเลยเหรอ
เธอไม่ร้อนไม่หนาวอะไร ไม่เคยอุ่นใจบ้างเลยเหรอ

ทำยังไงก็ยังไม่รู้ตัว คนมีใจก็เลยต้องร้อนตัว
ทำยังไงจะบอกเธอ ทำยังไงถ้าเธอไม่รู้ตัว

จะแบกรักไว้อย่างไร จะแบกรักไปนานเท่าไร
อย่าทำร้ายกันอีกเลย อย่าทำร้ายกันอีกเลย...โอ้ใจเอ๋ย

ขนาดแต่งเป็นเพลงได้แสดงว่าไม่ ธรรมดา ตลกดี

#19 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 14 October 2008 - 09:57 PM

3 วันนี้ไปอบรมการรวมระบบ 3 ระบบมา ที่กทม.
นานๆเข้ากรุงที งงไปเลย จะสร้างอะไรกันนักหนา อิอิ

#20 o-ple

o-ple

Posted 15 October 2008 - 08:59 AM

กระทู้นี้ดีจริงค่ะ ... คุณ Toppy บางทีไม่รู้จะไประบายกะใครก็แวะมานี่ได้เลยอ่ะ เพราะเรื่องระบบเนี่ยไปพูดให้คนที่ไม่ได้สัมผัสหรืออยู่ตรงนี้ฟัง ก็ไม่มีใครเข้าใจเล้ยยยยยยยยยย ...
แล้วอีกอย่างทำให้รู้ด้วยว่าปัญหาที่เราเจอเนี่ย เพื่อน ๆ ชาว ISO คนอื่นก็เจอเหมือนกัน บางทีปัญหาของเราอาจจะเล็กน้อยกว่าเค้าด้วยซ้ำ จะได้มีกำลังใจทำงานต่อไปค่ะ ................ สู้สู้ นะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนเลยค่ะ toyou.gif (เราต้องให้กำลังใจซึ่งกันและกันนะ)

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users