Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระบบGMP

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 joyyee

joyyee

Posted 02 October 2008 - 03:45 PM

congratualtions.gif จะจัดทำเอกสารที่เกี่ยวกับระบบGMP แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง

#2 joyyee

joyyee

Posted 02 October 2008 - 03:46 PM

QUOTE(joyyee @ Oct 2 2008, 03:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
congratualtions.gif จะจัดทำเอกสารที่เกี่ยวกับระบบGMP แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง

#3 golfmba8

golfmba8

Premium Member

• Power Members

Posted 21 November 2008 - 04:53 PM

QUOTE(joyyee @ Oct 2 2008, 03:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ทำความเข้าใจข้อกำหนดของ GMP ก่อนคับอาจไปอบรมจากสถาบันต่างๆมีเยอะ แล้วเริ่มเขียน Quality Manual จากนั้นกำหนด ระเบียบปฏิบัติงานต่างๆขึ้นมาให้สอดคล้องกับข้อกำหนดผมว่าถ้าคุณไปอบรมมาน่าจะได้ราย
ชื่อระเบียบปฏิบัติงานที่จำเป็นต้องมีมาบ้าง เช่น การควบคุมผู้ส่งมอบ การฝึกอบรม การควบคุมกระบวนการผลิต การควบคุมการขนส่ง การควบคุมเครื่องแก้วและพลาสติกที่แตกหักง่าย การควบคุมสัตว์พาหะ การสอบเทียบเครื่องมือ การควบคุมคุณภาพน้ำ น้ำแข็ง และไอน้ำ อะไรประมาณนี้คับ จากนั้นก็กำหนดแบบบันทึก และ เขียนระเบียบปฏิบัตงานการควบคุมเอกสารเหล่านี้พร้อมแจกจ่าย ไปทดลองปฏิบัติ ไม่ดีก็แก้ไขคับ จัดตั้งเป็นทีมทำระบบ GMP เลยช่วยกันเพื่อพัฒนาเป็นทีม HACCP

#4 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Super Power Members
  • Interests:-

Posted 21 November 2008 - 05:05 PM

ทำอยู่เหมือนกันค่ะ....เหมือนกับ ISO ค่ะ เริ่มจากทำความเข้าใจข้อกำหนด แล้วทำเป้นเอกสาร สู้ สู้ นะค่ะ

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 20 March 2009 - 12:58 PM

คุณ Chabaa ติดต่อผมได้ที่ 086-9906087 นะครับ ได้รับ PM ของคุณแล้ว ผมช่วย share ข้อมูลและวิธีการเตรียมความพร้อมการตรวจประเมินได้ครับ

ร่วมด้วยช่วยกัน ไม่ต้องเกรงใจครับ

#6 Chabaa

Chabaa

Posted 02 April 2009 - 09:19 PM

QUOTE(Foodscientist @ Mar 20 2009, 12:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ Chabaa ติดต่อผมได้ที่ 086-9906087 นะครับ ได้รับ PM ของคุณแล้ว ผมช่วย share ข้อมูลและวิธีการเตรียมความพร้อมการตรวจประเมินได้ครับ

ร่วมด้วยช่วยกัน ไม่ต้องเกรงใจครับ

ขอบคุณมากค่ะ ต้องขอโทษที่เข้ามาอ่านช้าไปหน่อย คงยังไม่ลืมกันนะค๊ะ ตอนนี้กำลังต้องการข้อมูลด่วนมาก ๆ เลยค่ะ แล้วจะโทรไปขอความรู้จากคุณนะค๊ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 02 April 2009 - 09:53 PM

QUOTE(Chabaa @ Apr 2 2009, 09:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะ ต้องขอโทษที่เข้ามาอ่านช้าไปหน่อย คงยังไม่ลืมกันนะค๊ะ ตอนนี้กำลังต้องการข้อมูลด่วนมาก ๆ เลยค่ะ แล้วจะโทรไปขอความรู้จากคุณนะค๊ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ยินดีครับ ไม่ต้องกังวลใจ
ยินดีช่วยเพื่อนในวงการเดียวกันอยู่แล้ว เป็นวิทยาทาน laugh.gif

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 05 April 2009 - 10:54 PM

โรงงานใครทำ GMP แล้วต้องมี Pest control Procedure มาใช้ในการควบคุมสัตว์พาหะนำโรค
ผมขอแนะนำใช้ น้ำส้มควันไม้นะครับ มาใช้รับรองได้ว่า สัตว์พาหะต่างๆไม่กล้าเข้ามาในเขตอาคารผลิต หรือคลังสินค้า
น้ำส้มควันไม้เป็นสารที่กัดได้จากธรรมชาติ ปลอดภัยไร้กังวล
ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียหรือโฆษณาใดๆนะครับ
แต่เมื่อใช้แล้วดี ปลอดภัยต่อสินค้าอาหาร และเป็น Natural จึงบอกต่อ

#9 8inch

8inch

Posted 17 April 2009 - 10:06 PM

QUOTE(Food Safety @ Apr 5 2009, 10:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โรงงานใครทำ GMP แล้วต้องมี Pest control Procedure มาใช้ในการควบคุมสัตว์พาหะนำโรค
ผมขอแนะนำใช้ น้ำส้มควันไม้นะครับ มาใช้รับรองได้ว่า สัตว์พาหะต่างๆไม่กล้าเข้ามาในเขตอาคารผลิต หรือคลังสินค้า
น้ำส้มควันไม้เป็นสารที่กัดได้จากธรรมชาติ ปลอดภัยไร้กังวล
ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียหรือโฆษณาใดๆนะครับ
แต่เมื่อใช้แล้วดี ปลอดภัยต่อสินค้าอาหาร และเป็น Natural จึงบอกต่อ

จะติดต่อใคร

หรืออย่างไรบอกต่อได้ไหมคัฟ จะนำไปแนะนำให้โรงสี

ถ้าเด็ดจิงก็เยี่ยมไปเลยคัฟ

#10 Food Safety

Food Safety

Posted 18 April 2009 - 10:59 AM

QUOTE(8inch @ Apr 17 2009, 10:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จะติดต่อใคร

หรืออย่างไรบอกต่อได้ไหมคัฟ จะนำไปแนะนำให้โรงสี

ถ้าเด็ดจิงก็เยี่ยมไปเลยคัฟ

ลองติดต่อจาก เกษตรอำเภอ เกษตรจังหวัดครับ
หรือไม่ก็ร้านขาย สารด้านการเกษตร ที่ ม.เกษตร ก็มีขายครับ

#11 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Supreme Member

Posted 18 April 2009 - 04:26 PM

ถ้าเกี่ยวกับ GMP มีพี่ Food Safety คอยให้คำปรึกษาอยู่นะครับ
สอบถามได้เลย พี่เขาใจดี
"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

#12 onumaaom

onumaaom

Super Member

Posted 10 December 2009 - 02:43 PM

เพิ่งจะทำระบบ GMP/HACCP เหมือนกันคะ
อยากสอบถามคุณ Food Safety คะ การทำคู่มือคุณภาพ ของ GMP สามารถรวมในเล่นเดียวกับ ของ ISO ได้หรือไม่ค่ะ ?
ถ้าได้ควรจะเขียนอย่างไรดี
หรือถ้าไม่รบกวนมากเกินไมก็ขอดูตัวอย่างหน่อยได้มั้ยคะ อิอิ

ขอขอบคุณอย่างยิ่งคะ thankyou.gif thankyou.gif

#13 Food Safety

Food Safety

Posted 10 December 2009 - 04:48 PM

QUOTE(onumaaom @ Dec 10 2009, 02:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพิ่งจะทำระบบ GMP/HACCP เหมือนกันคะ
อยากสอบถามคุณ Food Safety คะ การทำคู่มือคุณภาพ ของ GMP สามารถรวมในเล่นเดียวกับ ของ ISO ได้หรือไม่ค่ะ ?
ถ้าได้ควรจะเขียนอย่างไรดี
หรือถ้าไม่รบกวนมากเกินไมก็ขอดูตัวอย่างหน่อยได้มั้ยคะ อิอิ

ขอขอบคุณอย่างยิ่งคะ thankyou.gif thankyou.gif

ทำได้ครับ เขียนรวมข้อกำหนดไว้ในเล่มเดียวกันไปเลย

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users