Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Preventive Mantenance และ Predictive maintenance คืออะไร

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 ctrls_1

ctrls_1

Super Member

Posted 02 October 2008 - 02:09 PM

สวัสดีครับพี่ๆ น้องๆ และเพื่อนๆร่วมเวป พอดีผมกำลังเตรียมการนำเสนอ MRM หรือการประชุมประจำเดือน เดือนที่แล้วมีการ internal audit แล้ว auditor ผมให้ CAR แผนก Production Assembly ว่าไม่มีการทำ Predictive Maintenance จึงอยากถามว่า Preventive Maintenance แตกต่างจาก Predictive Maintenance อย่างไร ขอบคุณครับ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 October 2008 - 02:18 PM

อธิบายง่ายๆ ละกันนะครับ

Preventive M/T - เปลี่ยน/ซ่อม อุปกรณ์ตามระยะเวลาที่ตั้งไว้ ไม่ต้องสนใจว่ามันจะเสียหรือเปล่า -- เช่น เมื่อครบหกหมื่นโลแล้วต้องเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง

Predictive M/T - สำรวจดูอาการว่าควรเปลี่ยนแล้วหรือยัง โดยมีตัวจับ Parameter ที่สำคัญ -- เช่น ขับรถไปเห็นเข็มไมล์อ้าวครบสี่หมื่นโลแล้วน่าจะเปลี่ยนหัวเทียน แต่สังเกตดูแล้วไม่มีอาการอะไรผิดปกติ เช่นเครื่องเดินไม่เต็มสูบ, กินน้ำมัน, ฯลฯ ก็ไม่ต้องเปลี่ยน

เห็นภาพมั้ยครับ?
ลายเซ็น

#3 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 02 October 2008 - 03:38 PM

ผมจะขอดึงบางส่วนของTPMมาเสนอให้ลองพิจารณาครับ

1.Maintenance
1.1 Corrective maintenance การบำรุงรักษาเชิงแก้ไขปรับปรุง
1.2 Preventive maintenance การบำรุงรักษาเชิงป้องกัน
1.2.1 Autonomous maintenance การบำรุงรักษาด้วยตนเอง
1.2.2 Time base maintenance การบำรุงรักษาตามคาบเวลา
1.2.3 Condition base maintenance การบำรุงรักษาตามสภาพของเครื่อง

ในความเข้าใจของผม predictive maintenance กับ time base maintenance น่าจะมีความหมายเดียวกัน
และเมื่อพิจารณาแล้ว predictive maintenance ก็จะกลายเป็นส่วนหนึ่งของ preventive maintenance นั่นเองครับ

หากจะถามถึงความแตกต่าง ผมว่าไม่แตกต่างครับ เนื่องจากมันมีวัตุประสงค์เดียวกันคือป้องกัน
Oooo

#4 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 02 October 2008 - 03:56 PM

อย่างที่คุณ Kreetha ว่ามาก็มีส่วนถูกครับ

เพราะตอนที่ผมยัง handle งานนี้อยุ่ ผมวิเคราะห์ไปมาแล้ว เป็นเรื่องเดียวกัน

แต่มันจะมีส่วนที่แตกต่างกันอยู่บ้างคือการกำหนดคาบเวลาสำหรับการทำ Preventive Maintenance แบบเพียวๆ เลย มันไม่ต้องอาศัยหลักการอะไรในการกำหนด บางทีก็ไปเอามาจากคู่มือเครื่องจักรมายัดใส่ไว้ในแผน แล้วก็ไม่มีการเปลี่ยนแปลงแม้ว่าจะผ่านเวลาไป นานนน..... จนเครื่องจักรมันพังซะก่อนเวลาจะเปลี่ยนอะไหล่ หรือซ่อม

แต่สำหรับ Predictive มันอาศัยเครื่องมือบางอย่างมาเป็นตัวชี้วัดว่าถึงเวลาเปลี่ยนแล้วหรือยัง เช่น การใช้เซ็นเซอร์ยิงเพื่อจับดูความร้อน, การวัดค่าความสั่นสะเทือนของอุปกรณ์ที่หมุนได้เพื่อดูแรงเหวี่ยงหนีศูนย์ว่ามีอันเป็
นไปซะแล้วหรือยัง (vibration), การสำรวจปริมาณตะกอนในน้ำมันหล่อลื่นเพื่อดูว่ามีชิ้นส่วนประหลาดๆ สึกหรอเกินไปหรือไม่ เหล่านี้เป็นต้น เพื่อดูความบกพร่องของอุปกรณ์หรือเครื่องมือเหล่านั้น แล้วพยากรณ์ลงไปว่า ถึงเวลาแล้วหรือยังที่อุปกรณ์/เครื่องมือเหล่านั้นจะต้องมีการบำรุงรักษา เพื่อไม่ให้เป็นการ Over หรือ Under Maintenance

โอย เหนื่อยแฮะ ตอบกระทู้แบบวิชาการมากไป แฮ่กๆๆ
ลายเซ็น

#5 ctrls_1

ctrls_1

Posted 02 October 2008 - 04:06 PM

สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ช่วยตอบกระทู้ของผม โอเคครับ เริ่มเห็นแนวละ ยังไงขอบคุณอย่างแรง เอ.....แต่คุณ DOOK นี่สิ น่าสงสารกว่าเพื่อน คงจาเหนื่อยนะครับ 5555 ไง ก็รักษาสุขภาพนะครับ จะได้ไม่เหนื่อยมาก ขอบคุณครับ

#6 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 02 October 2008 - 05:06 PM

ไม่ทราบว่าจะเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

preventive maintenance ตามที่คุณDooKอธิบาย>>>ผมขอมองว่าเป็น time base maintenance
แล้วก็ขอแก้ข้อความในโพสต์#3 จาก predictive = time base เป็นดังนี้ครับ
predictive maintenance ตามที่คุณDookอธิบาย>>>>ผมขอมองว่าเป็น condition base maintenance

แต่อย่างไรก็ตามภาพรวมทั้งสองอย่างก็คือ preventive maintenance

แล้วท่านอื่นๆ มีความคิดเห็นอย่างไรครับ
Oooo

#7 นายอรรถ

นายอรรถ

Premium Member

• Power Members

Posted 02 October 2008 - 05:14 PM

QUOTE(Kreetha @ Oct 2 2008, 05:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ทราบว่าจะเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

preventive maintenance ตามที่คุณDooKอธิบาย>>>ผมมองว่าเป็น time base maintenance
predictive maintenance ตามที่คุณDookอธิบาย>>>>ผมมองว่าเป็น condition base maintenance
ผมมองภาพรวมทั้งสองอย่างเป็น preventive maintenance

แล้วท่านอื่นๆ มีความคิดเห็นอย่างไรครับ

โดยหลักการเราจะทำ Predict เพื่อเ อาไ ปปรับแผนการทำ Prevent ครับ

คราวนี้ Predict จากอะไรได้บ้าง...ข้อมูลจากการวัดค่าคอนดิชั่นเครื่องจักร จะเป็นอะไรที่เรานึกออกง่ายๆ เช่นค่าความสั่น ค่าแรงดันไฟ เป็นต้น อีกส่วนหนึ่งที่น่าะเอามาคิดด้วยก็คือค่าที่มาจากความแปรปรวนของขบวนการครับ เช่นพวกค่า Cpk ของขบวนการ จำนวนของเสียหรือว่าแนวโน้มของของเสียที่จะเกิดขึ้น ข้อมูลที่เราสามารถเก็บได้จากพวก SPC Chart เป้นต้นครับ

#8 kittim

kittim

Premium Member

Posted 02 October 2008 - 05:25 PM

Preventive คือ ที่ซ่อมดูแลตามที่กำหนดไว้ทั้งในคู่มือ และการกำหนดจากประวัติการซ่อม
ส่วน Predictive คือไม่สามารถกำหนดได้ว่าเมื่อไหร่จะเสีย แต่อาจจะดูได้จากประวัติเก่า เช่น ถ้าค่าความต้านทานของอุปกรณ์ไฟฟ้าบางตัวที่สามารถวัดค่าได้สูงขึ้นจนถึง ? จะส่งผลทำให้มอเตอร์ไหม้ เครื่องเสีย เครื่องหยุด
หรือถ้าเป็นเครื่อง Press เมื่อสไลด์ควบคุมการขึ้นลงสึกหรอลงไปจนถึง ? จะทำให้เครื่อง press ไม่เที่ยงตรงทำให้ผลิตงานเสีย ถ้าจะสรุปง่ายๆการพยากรณ์ในสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น แต่สามารถจะดูได้จากบางสิ่งว่าเมื่อเกิดปัญหาขึ้นกับบางสิ่ง / บางอุปกรณ์ แล้วจะไปส่งผลกับเครื่องจักร ในความคิดส่วนตัวผมมองว่า Predictive

#9 Jdaikaboy

Jdaikaboy

Posted 08 May 2010 - 03:55 PM

:smiley-angry017: ช่วยหน่อยคะ ฝนอยากได้คำแนะนำมากๆๆๆเลยค่ะ แต่ยังไม่รู้จักคัยเลย คัยช่วยได้บ้างค่ะ เกี่ยวกับ ปํญหา ISO 14001 ค่ะ
การเขียน WI นะค่ะ ฝนขอตัวอย่างการเก็บ Recode หน่อยค่ะ ฝน ทามตำแหน่งนี้ใหม่ เลยไม่มีความรู้เลยค่ะ ช่วยฝนหน่อยนะค่ะ

#10 Jdaikaboy

Jdaikaboy

Posted 08 May 2010 - 03:56 PM

:smiley-angry017: ช่วยหน่อยคะ ฝนอยากได้คำแนะนำมากๆๆๆเลยค่ะ แต่ยังไม่รู้จักคัยเลย คัยช่วยได้บ้างค่ะ เกี่ยวกับ ปํญหา ISO 14001 ค่ะ
การเขียน WI นะค่ะ ฝนขอตัวอย่างการเก็บ Recode หน่อยค่ะ ฝน ทามตำแหน่งนี้ใหม่ เลยไม่มีความรู้เลยค่ะ ช่วยฝนหน่อยนะค่ะ

#11 Jdaikaboy

Jdaikaboy

Posted 08 May 2010 - 03:56 PM

#12 kaka

kaka

Posted 03 July 2010 - 06:38 AM

ขอบคุณมากครับ

#13 เด็กน้อยอยากเข้าใจระบบ

เด็กน้อยอยากเข้าใจระบบ

Posted 23 December 2010 - 10:11 AM

อยากได้ตัวอย่าง แบบฟอร์ม Preventive M/T , M/T check List

E-mail Phinphin.hoshinkenzi@yahoo.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users