Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ว่าด้วยเรื่องของประชุม KPI

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 Jaky

Jaky

Premium Member

• Power Members

Posted 28 May 2009 - 05:47 PM

มีเรื่องจะขอคำชี้แนะจากอาจารย์ทุกท่านครับ

ประมาณว่าที่บริษัทเคยกำหนดว่าจะต้องมีการสรุปติดตาม KPI แต่ละหน่วยงานทุกเดือน

แต่ปัจจุบันมีการเปลี่ยนแปลงเพื่อง่ายต่อการบริหารเวลาของผู้บริหาร

โดยทางผู้บริหารแต่ละหน่วยงานจะเป็นผู้ทำการทบทวนติดตามทุกสัปดาห์

ปัญหาเลยนะครับ ถ้าเกิดว่าหน่วยงาน ISO จะอ้างแผนการติดตาม KPI ไปที่หน่วยงาน

แต่ละส่วนโดยยกเลิกการประชุมต่อเดือนแต่จะขอทบทวนแค่ ปีละ 2 ครั้ง(6 เดือน/ครั้ง)จะผิดข้อกำหนดรึเปล่าครับ

เนื่องจากผู้บริหารเขาบอกว่ามันประชุมติดตามซ้าซ้อนกัน

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
M.Prachak

#2 NuNing

NuNing

Posted 28 May 2009 - 07:13 PM

ที่ทำอยู่ก็ติดตาม KPIs แต่ละหน่วยงานทุกเดือนเหมือนกันค่ะ แต่จะนำเข้าประชุมทบทวนใน management review แค่ปีละ 2 ครั้ง
ไม่ผิดข้อกำหนดนะคะ เพราะข้อกำหนดระบุไว้ว่า ผู้บริหารระดับสูงต้องทบทวนระบบการบริหารงานคุณภาพตามช่วงเวลาที่วางแผนไว้
ซึ่งใน management review ก็ควรจะมีเรื่องของการรายงานผลการบรรลุนโยบายคุณภาพและเป้าหมายคุณภาพที่กำหนดไว้ ด้วยน่ะค่ะ

อันนี้ตอบจากที่เคยทำนะคะ ผิดถูกอย่าว่ากันนะคะ แต่ไม่เคยโดน CB Comment เรื่องนี้ค่ะ เลยเอามา share ดู

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 May 2009 - 07:50 PM

QUOTE(NuNing @ May 28 2009, 07:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่ทำอยู่ก็ติดตาม KPIs แต่ละหน่วยงานทุกเดือนเหมือนกันค่ะ แต่จะนำเข้าประชุมทบทวนใน management review แค่ปีละ 2 ครั้ง
ไม่ผิดข้อกำหนดนะคะ เพราะข้อกำหนดระบุไว้ว่า ผู้บริหารระดับสูงต้องทบทวนระบบการบริหารงานคุณภาพตามช่วงเวลาที่วางแผนไว้
ซึ่งใน management review ก็ควรจะมีเรื่องของการรายงานผลการบรรลุนโยบายคุณภาพและเป้าหมายคุณภาพที่กำหนดไว้ ด้วยน่ะค่ะ

อันนี้ตอบจากที่เคยทำนะคะ ผิดถูกอย่าว่ากันนะคะ แต่ไม่เคยโดน CB Comment เรื่องนี้ค่ะ เลยเอามา share ดู

คำตอบนี้ ถ้าผมเป็นคุณปัญญา Work Point คงต้องบอกว่า " ถูกต้องน่ะคร๊าบบบบบ "
ผู้บริหารต้องทบทวนตามแผน แผนว่าไงก็ว่างั้น แผนเก่าไม่ดี ก็ต้องปรับแผน แผนมันก็คือแผน ปรับปรุงแก้ไขได้ครับ

ข้อเสนออีกอย่าง
การทบทวน ไม่จำเป็นต้องผ่านช่องทางการประชุมเสมอไป ส่งรายงาน หรือสำเนารายงานให้ผู้บริหารเอาไปอ่าน หรือเอาไปดูที่สนามกอล์ฟยังได้
หรือ ถ้ามี KPI หลายเรื่อง ก็อาจจะแบ่งเบาภาระ โดยการทบทวนเป็นงวดๆ ไม่จำเป็นต้องทั้งหมดพร้อมกันก็ได้ เดือนละ 4-5 ตัวก็ได้
หรือ มากกว่านั้น ใช้ QMR ให้คุ้มเงินเดือนหน่อย เป็นตัวแทนผู้บริหารไม่ใช่เหรอ ช่วยทบทวน KPI ที่เป็น KPI แบบชิวๆไปก่อนก็ได้ เรื่องซีเรียสๆ เรื่องเงินๆทองๆ ค่อยเอาไปให้ผู้บริหารก็ยังไหว

เลือกชุดหรือเลือกเสื้อผ้า เอาที่มันเหมาะกับเราครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 28 May 2009 - 07:53 PM

มีเวลาตอบคำถามรวดเดียวหลายข้อ รบกวน น้านุกูลเข้าไปที่ห้องประชุมลับหน่อยนะน้า laugh.gif
"

#5 Jaky

Jaky

Posted 29 May 2009 - 07:49 AM

กระจ่างดีมากครับ

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านนะครับ
M.Prachak

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 29 May 2009 - 09:51 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ May 28 2009, 07:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีเวลาตอบคำถามรวดเดียวหลายข้อ รบกวน น้านุกูลเข้าไปที่ห้องประชุมลับหน่อยนะน้า laugh.gif

รับทราบครับ พี่ใหญ่
ผมเข้าไปน่ะ แต่ไม่ได้ Post กำลังนั่งอ่านรายละเอียดกิจกรรม กำหนดการ และเรื่องเวลาครับ
ไอเดียเสริมยังไม่คลอด ก็เลยไม่รู้จะแจมยังไง ขอเวลาใช้หมองน้อยก่อนน่ะครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 iso_man

iso_man

Posted 29 May 2009 - 01:10 PM

อิอิของผมส่งให้ผู้บริหารทุกเดือนทาง Internal Mail โดยระบุหัวข้อmail ว่าทบทวนฝ่ายบริหารตามระบบ ISO9001 ด้วยวาระหัวข้อเรื่อง....... ลงท้ายด้วยว่าเพื่อพิจารณา ซึ่งฝ่ายบริหารก้อจะมี Comment กลับมาให้ไปดำเนินการ ส่วนเรื่องไหนที่สำคัญเมื่อถึงเวลาประชุมใหญ่ก้อจะเชิญเข้าประชุมและบันทึกในการประช
ุม ส่วนผลของ Internal Mail จัดเก็บเป็น Folder เฉพาะกิจ เพื่อเวลา CB มาตรวจจะเปิดให้ดูได้ทันที อิอิ (ลองดูครับเหมาะสำหรับผู้บริหารที่ไม่ค่อยว่าง)
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 29 May 2009 - 02:13 PM

QUOTE(iso_man @ May 29 2009, 01:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อิอิของผมส่งให้ผู้บริหารทุกเดือนทาง Internal Mail โดยระบุหัวข้อmail ว่าทบทวนฝ่ายบริหารตามระบบ ISO9001 ด้วยวาระหัวข้อเรื่อง....... ลงท้ายด้วยว่าเพื่อพิจารณา ซึ่งฝ่ายบริหารก้อจะมี Comment กลับมาให้ไปดำเนินการ ส่วนเรื่องไหนที่สำคัญเมื่อถึงเวลาประชุมใหญ่ก้อจะเชิญเข้าประชุมและบันทึกในการประช
ุม
ส่วนผลของ Internal Mail จัดเก็บเป็น Folder เฉพาะกิจ เพื่อเวลา CB มาตรวจจะเปิดให้ดูได้ทันที อิอิ (ลองดูครับเหมาะสำหรับผู้บริหารที่ไม่ค่อยว่าง)

เป็นไอเดียที่แหล่มเลยครับ

#9 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 29 May 2009 - 02:40 PM

QUOTE(iso_man @ May 29 2009, 01:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ุม ส่วนผลของ Internal Mail จัดเก็บเป็น Folder เฉพาะกิจ เพื่อเวลา CB มาตรวจจะเปิดให้ดูได้ทันที อิอิ (ลองดูครับเหมาะสำหรับผู้บริหารที่ไม่ค่อยว่าง)

ปิ้ง ไอเดีย อีกละ
ขอบคุณ พี่ใหญ่ ที่มาจุดประกาย ให้กับผม
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#10 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

Posted 29 May 2009 - 04:09 PM

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนนะค่ะ ที่บริษัทฯ ให้ทุกฝ่ายส่ง KPI เพื่อให้ QMR เซ็นต์อนุมัติทุกเดือน กรณีไม่ได้ตามเป้าหมายต้องทำการวิเคราะห์หาสาเหตุและแนวทางการแก้ไขด้วย และจัดให้มีการประชุมเพื่อติดตามผลการดำเนินงานแต่ละฝ่าย (KPI) ทุก 3 เดือนโดยให้ผู้จัดการทุกฝ่ายเข้าร่วมประชุมค่ะ
laugh.gif laugh.gif

#11 Jaky

Jaky

Posted 30 May 2009 - 07:51 AM

ปิ้งไอเดียทุกคนเลยครับผม

ชอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่ร่วมแชร์

ประสบการณ์นะครับ

เดี๋ยวจะลองนำไปประยุกต์ใช้ดู
M.Prachak

#12 mysai

mysai

Super Member

Posted 27 February 2010 - 02:00 PM

อืม ความรู้ใหม่มาๆ แต่ที่เห็นได้ชัดคือ รูปแบบการประชุมไม่ตายตัว
การ comment / assign ของเจ้านายไม่จำเป็นต้องมานั่งคุยกันในที่ประชุม
สรุปก็คือ ต้องพยายามยืดหยุ่นด้วยวิธีการ แต่เป้าหมายคืองานต้องเดิน ถูกป่ะคะอาจารย์ทุกท่าน

#13 323458

323458

Posted 25 March 2010 - 04:00 PM

ขอความคิดเห็นไม่เคยเป็น MR มาก่อนเลยไม่ทราบว่าหน้าที่จะต้องทำอะไรบ้าง
ณ ปัจจุบันก็เป็นแค่เจ้าหน้าที่ห้อง Lab. อยากทราบว่าจะต้องเตรียมตัวรับหน้าที่นี้ควบไปด้วย smiley-angry017.gif จะต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users