Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ยินดีต้อนรับสู่ห้องใหม่ สำหรับ "ขอ" โดยเฉพาะครับ

• This topic is locked This topic is locked
474 replies to this topic

#41 waroonkid

waroonkid

Posted 25 September 2009 - 08:04 AM

น้องแหม่มคะ เป็นน้องใหม่

รับทราบค๊า

รัก ที่นี่และพี่ๆ จังเยย

#42 na-jung

na-jung

Super Member

Posted 29 September 2009 - 03:40 PM

มีใครช่วยทีนะคะ เข้าไปหาตัวอย่าง JD ที่บอกว่ามี 100 กว่าตำแหน่งไม่ทราบมันอยู่ตรงไหนจะไปโหลดน่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้า

#43 ปอนด์

ปอนด์

Posted 29 September 2009 - 09:17 PM

อยากขอความช่วยเหลือครับ
คือว่าอยากทราบว่า การจะเป็น CBเพื่อให้การรับรองระบบISO 14001 ต้องผ่านขั้นตอนอะไรบ้าง เช่น ต้องอบรมหัวข้ออะไร และต้องสอบอะไรถึงสามารถเป็น CB ได้
และการจัดตั้งหน่วยงานเพื่อเป็นหน่วยงานเพื่อให้รับรองมาตรฐานคุณภาพ จะต้องมีขั้นตอนอย่างไร ขอบคุณมากๆนะครับ
หรือจะส่งคำตอบมาที่ anawat_pd@hotmail.com ก็ได้ครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

#44 dew

dew

Premium Member

• Power Members

Posted 30 September 2009 - 12:40 AM

ตอนนี้ผมติด CAR เรื่อง Maintenance การบำรุงรักษาตัวอาคาร, สถานที่ทำงาน, เครื่องใช้สำนักงาน, ระบบสื่อสารและสารสนเทศ, ระบบไฟฟ้า, ระบบประปา, เครื่องแฟกซ์, รถโฟร์คลิฟ ฯลฯ หากใครมีแบบฟอร์มการบำรุงรักษา checklist ข้างต้น รบกวนส่งให้ด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ติด CAR อยู่ ไม่รู้ว่าจะไปหาแบบฟอร์มเหล่านี้จากไหนด้วย

E-mail: psriprasert@gmail.com
ขอบพระคุณมากครับ

#45 leaf

leaf

Posted 07 October 2009 - 03:26 PM

ขอ QP การสรรหา ISO9001:2008 ใครมีตัวอย่างบ้างครับ กำลังจะทำแต่ไม่รู้จะทำไง การสรรหา ส่วนการฝึกอบรมมีแล้วครับ แต่ถ้ากรุณาทุกอย่างก็ขอบคุณครับ (weerasak_473@yahoo.com)

#46 GaLatiA

GaLatiA

Posted 09 October 2009 - 03:27 PM

รับทราบค่ะ

#47 phusit

phusit

Posted 09 October 2009 - 04:57 PM

รบกวนใครทำISO โรงงานยางแท่งหรือใกล้เคียงขอ Master list เอกสารหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ Phusit
mail=phusit_ytr@hotmail.com

#48 neung_k

neung_k

Posted 11 October 2009 - 05:38 PM

QUOTE(webmaster @ May 27 2009, 03:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เนื่องจากมีกระทู้จำนวนมากที่เป็นกระทู้ขอความช่วยเหลือต่างๆ ขอ Manual ขอ Procedure, ขอฟอร์ม ขอ.... เยอะแยะไปหมด ซึ่งวัฒนธรรมอันดีของบอร์ดเรา ถ้ามีอะไรพอช่วยเหลือ แบ่งปันกันได้ เราก็จัดให้

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย และเพื่อสะดวกต่อการค้นหากระทู้ในภายภาคหน้า กระทู้ที่เกี่ยวกับการร้องขอต่างๆ ให้ตั้งไว้ในห้องนี้นะครับ

เมื่อมีผู้ใจดีให้แล้ว ก็อย่าลืมขอบคุณนะครับ โดยเฉพาะท่านที่เป็นผู้ร้องขอ

ดีจังๆ ขอบคุณผู้ใจบุญก่อนล่วงหน้าเลยนะคะ ไว้จะมารบกวนบ้างค่ะ smiley-signs028.gif

Attached Images

#49 kongsakol

kongsakol

Posted 13 October 2009 - 11:21 AM

หวัดดีครับ
เพิ่งเป็นสมช.หมาดๆเมื่อกี้เอง ที่ทำงานทำ ISO 17025 ครับ ติดปัญหาเรื่องเอกสาร
ยืนยันเนื้อหาเรื่องการสอบเทียบเครื่องมือ เมื่อก่อนตอนงบเยอะจะส่งสอบเทียบเครื่องมือแทบทุกอย่างที่เกียวข้อง
กับระบบแต่ปีนี้งบประมาญราชการถูกตัดเยอะ ประกอบกับได้ความรู้ใหม่ว่า เครื่องมือ
ที่ตั้งเกณฑ์การยอมรับแบบกว้างๆ ไม่จำเป็นต้องส่งสอบเทียบก็ได้ เช่นการควบคุมความชื้นสัมพัทธ์ของห้องเตรียมตัวอย่างตั้งไว้ที่ 50+- 25% ซึ่งเป็นช่วงที่กว้างมากๆ เคยไปฟังอาจารย์ท่านหนึ่งบรรยายว่ากรณีตั้งเกณฑ์กว้างแบบนี้ ไม่จำเป็นต้องส่งเครื่องมือไปสอบเทียบก็ได้
ทีนี้กำลังหาเอกสารวิชาการมาสนับสนุนครับ ท่านใดมีเอกสารทำนองนี้หรือข้อชี้แนะ ยินดีรับฟังครับ ขอบคุณมาก

#50 wkk

wkk

Posted 16 October 2009 - 11:05 AM

(ผมขอตารางMIL-STD-105E ด้วยครับ โดนaudit ได้car1ใบยังหาซื้อหนังสือไม่ได้เลย
kk.engineer@ymail.com

#51 Karaboon

Karaboon

Posted 17 October 2009 - 11:19 AM

สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ งานที่ทำคือดูแลเรื่องการจัดซื้อและควบคุมคลังภาชนะบรรจุ อยากได้แนวทางในการเขียน QP และ WI พอจะมีท่านไหนแนะนำให้ได้บ้าง ขอบคุณล่วงหน้า ค่ะ [/QUOTE] smiley-signs028.gif

#52 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 October 2009 - 01:09 PM

ยินดีต้อนรับครับ สอบถามมาเป็นเรื่องๆเลยครับว่าต้องการให้ช่วยเรื่องอะไร โพสไว้ให้ถูกห้องนะครับ แล้วจะมีช่วยมาช่วยเอง smiley-signs003.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#53 Karaboon

Karaboon

Posted 17 October 2009 - 01:44 PM

ขอบคุณค่ะ smiley-eatdrink004.gif ที่ตอบรับสมาชิกใหม่ ดิฉัน อยากจะขอดูตัวอย่างการเขียน QP ของแผนกคลังสินค้าและ KPI ที่ควรจะควบคุมค่ะ ถ้าใครมีรบกวนด้วย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#54 Nu-noon

Nu-noon

Posted 17 October 2009 - 02:51 PM

แวะมาแป๊บนุง
ห้องแห่งการขอ งั้น แฟนสักคนไหมคะ 5555
ขำ ขำ ขำ อย่าคิดมาก
ถ้าได้ก็ดี หุ หุ หุ

#55 aad

aad

Super Member

Posted 19 October 2009 - 01:05 PM

สวัสดีค่ะ ชื่อแอ๊ดค่ะ ใหม่เหมือนกัน ยังไงรับไว้ด้วยคนนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

#56 katib

katib

Posted 21 October 2009 - 06:52 PM

สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำการสุ่มตรวจรับของที่สั่งซื้อ มีเกณท์อย่างไรกันบ้างคะ ซื้อทั้งของใช้สำนักงาน และอุปกรณ์คอมฯ บางทีก็ซื้อจำนวนมาก ...ช่วยด้วยค่ะ

#57 Q Mania

Q Mania

Posted 22 October 2009 - 04:33 PM

อยากขอคำแนะนำท่านผู้รู้และเชี่ยวชาญในเรื่องการ audit ค่ะ โดยเฉพาะเรื่องการสอบเทียบ คือว่า การ audit ในเรื่องนี้เป็นจุดอ่อนของดิฉันค่ะ เวลาไปแผนกวิศวกรรมทีไร ใบ้รับประทานทุกที audit ไม่ค่อยถูกเลย อยากแก้จุดอ่อนนี้ซะที เริ่มตั้งแต่การอ่านใบรายงานผลสอบเทียบ
1. จะรู้ได้อย่างไรว่าสามารถสอบกลับมาตรฐานนานาชาติได้ และไม่ใช่ใบสอบเทียบปลอม
2. เกณฑ์การยอมรับผลสอบเทียบ ปกติระบุไว้ที่ไหนคะ
3. การสอบกลับได้ถึงมาตรฐาน ดูยังไงคะ ใช่อันเดียวกันกับข้อแรกหรือเปล่า
4. การตรวจสอบ tag/sticker บนเครื่องมือ คือเราดู calibration status ใช่ไหมคะว่ามีคนมาปรับเปลี่ยนโดยไม่ได้รับอนุญาตหรือเปล่า นอกจากเรื่องการปรับเปลี่ยนโดยพลการแล้ว tag/sticker บอกอะไรได้อีกบ้างคะ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่ามีคนมาปรับเปลี่ยนโดยพลการ
5. หากมีตุ้มน้ำหนักสำหรับทวนสอบเครื่องชั่งด้วยตนเอง ตุ้มน้ำหนักนี่ก็ต้องส่งไป calibrate ใช่ไหมคะ แล้วตุ้มน้ำหนักนี่ต้องมีรอบการ calibrate ด้วยหรือเปล่าคะ เพราะน้ำหนักของตุ้มไม่น่าจะเปลี่ยน น่าจะ calibrate ครั้งเดียวจบ

ขอบคุณท่านผู้รู้ที่ช่วยตอบล่วงหน้านะคะ และขออภัยหากยาวไปหน่อยค่ะ

#58 boycom

boycom

Posted 24 October 2009 - 02:20 PM

อยากได้ KPI ของหัวหน้าส่วนงานสโตร์ครับ

#59 ManOfTheMatch

ManOfTheMatch

Posted 26 October 2009 - 03:42 PM

[size="4"]ขอ Procedure และ Work instruction เกี่ยวกับขั้นตอนการการผลิตโฟม[size="4"]

#60 xoxo

xoxo

Posted 05 November 2009 - 03:46 PM

ขอทุกอย่างได้ไหมค่ะ อิอิ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users