Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำค่ะ ถ้าสโตร์ให้ยอดของ Stock ผิด

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Kapolo_girl

Kapolo_girl

Super Member

Posted 26 May 2018 - 09:55 AM

เนื่องจากว่า เจ้าหน้าที่สโตร์ ตัด Stock ผิด แล้วส่งผลให้ฝ่ายผลิตรวน เพราะวัตถุดิบมีไม่พอในการผลิต

เราจะมีการป้องกันอย่างไร ได้บ้างคะ และถ้่าเราจะออกเอกสารให้ทางสโตร์ เขียน CAPA เราควรออกในลักษณะยังไงดีคะ

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ แล้วผิดข้อกำหนดอะไรรึป่าวคะ ไม่เคยเจอเคสนี้เลยค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 May 2018 - 01:28 PM

เนื่องจากว่า เจ้าหน้าที่สโตร์ ตัด Stock ผิด แล้วส่งผลให้ฝ่ายผลิตรวน เพราะวัตถุดิบมีไม่พอในการผลิต

เราจะมีการป้องกันอย่างไร ได้บ้างคะ และถ้่าเราจะออกเอกสารให้ทางสโตร์ เขียน CAPA เราควรออกในลักษณะยังไงดีคะ

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ แล้วผิดข้อกำหนดอะไรรึป่าวคะ ไม่เคยเจอเคสนี้เลยค่ะ

แนะนำให้เขียน Process step แต่ละขั้นตอนว่ามีการตรวจสอบ ทวนสอบอะไรบ้าง และวิธีทวนสอบ หรือตรวจสอบตรงไหนมีความเสี่ยงที่เกิดปัญหาให้ระบุไว้ เพื่อจะได้กำหนดมาตรการควบคุมให้ชัดเจน ถ้ามองจริงๆข้อกำหนดไม่ได้พูดถึงชัดเจนว่าอยู่ตรงไหน แต่หากมองตามระบบการควบคุมแบบ Control plan เรื่องนี้จะไปตกข้อ 8.5.1 การควบคุมกระบวนการผลิต

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 sangsri siri

sangsri siri

Posted 26 May 2018 - 03:33 PM

ตอนแรกว่าจะแนะนำเป็น Procedure เหมือนกัน แต่อ่านอีกที คือ ทำสต๊อกผิด

เลยชะงักไป ขอแนะนำเป็น KPI ที่ planning คะ ข้อมูลสต๊อก 2-3 เดือน วัตถุดิบ

น่าจะยังพอสต๊อกได้ ไม่น่าจะขาดป้อนกระบวนการ เพราะยังไงก็ยังมีเช็คซ้ำทุกเดือนค่ะ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 26 May 2018 - 03:47 PM

ลองมานั่งประชุมทบทวนขั้นตอนการทำงาน

แล้วประเมินว่ามีความเสี่ยงในขั้นไหนบ้าง

ที่ทำให้มีโอกาสทำให้การจัดการ stock ผิดได้

แล้วก็ระดมสมอง บริหารจัดการความเสี่ยงนั้น

นำโครงการ หรือวิธีการที่คิดได้ไปใช้

แล้วลองวัดผลดูในแต่ละสัปดาห์หรือแต่ละเดือน

ลองดูว่าขนาดนี้แล้วจะผิดพลาดอีกหรือไม่

#5 Kapolo_girl

Kapolo_girl

Posted 26 May 2018 - 04:04 PM

มีการประชุมกันแล้วสืบไปสืบมา ฝ่ายผลิต เอาของไปใช้ก่อน โดยอ้างว่ามีการแจ้งเจ้าหน้าที่สโตร์แล้ว ไม่ทำตาม Flow ข้ามสเตปงาน

และสรุปว่าอาจจะเพิ่มเข้าในหัวข้อ KPI ด้วยค่ะ

#6 sangsri siri

sangsri siri

Posted 26 May 2018 - 06:19 PM

CAPA ต้องออกไปที่ 7.2 ความสามารถหรือเปล่าค่ะ พนักงานอาจขาดคุณสมบัติด้านความรู้ความสามารถ

หรือไม่ทำตาม WI หรือ Procedure เพราะไม่ทำการบันทึกการเบิกจ่าย

#7 Pphu

Pphu

Posted 24 July 2018 - 08:44 AM

ประเด็นนี้สนใจมากเลย ความเก๋าของปัญหานี้ ไม่ได้ต้องการเอกสาร
เดาทางว่าระบบสต๊อกมีเอกสารมากมายแล้วแท็กกันยาก ฤา ไม่ ออเจ้า

สต๊อกที่ตัดผิดจะต้องหมดยุคไป สต๊อกจะมีปัญหาก็ต่อเมื่อต้นตอของปัญหามาจาก
วางแผนผลิต หรือฝ่ายผลิต หรือจ่ายวัตถุดิบพลาด ทำนองนี้เท่านั้น

ปัญหาที่ว่าตัดสต๊อกผิดจะแก้ได้ ป้องกันได้ ทำงานได้แบบเก๋าๆ เลย
"คน ISO ต้องเก๋า คน ISO ต้องเข้าใจและทำงานคู่กับ Account ได้"
เบอร์คนเก๋า คนอยากเก๋าต้องโทรมา 065-503-1719

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users