Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามการตีความข้อกำหนด 6.2 และ 9.1

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 Cofe

Cofe

Posted 24 May 2018 - 02:44 PM

รบกวนสอบถามการตีความข้อกำหนด ISO 9001:2015 ครับ

6.2.1 The organization shall establish quality objectives at relevant functions, levels and processes needed for the quality management system. 

9.1.1 The organization shall evaluate the performance and the effectiveness of the quality management system.

คำถามคือ KPI ของแผนกหนึ่งๆ จะมีที่มา 2 ส่วนหลักๆ คือ

- แตกย่อยต่อมาจากวัตถุประสงค์คุณภาพ (6.2.1) และ

- มาจากวัด effective ของกระบวนการแผนกตนเอง (9.1.1) กรณีที่ไม่ได้เกี่ยวตรงหรือต้องรับdeploy ต่อมาจากวัตถุประสงค์คุณภาพ

ใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่  ดังนั้นเวลาaudit แผนกหนึ่งๆ ในเรื่อง KPI ก็เป็นไปได้ว่าผิดข้อกำหนดคนละข้อ แม้จะเป็นความผิดลักษณะเดียวกัน ใช่ไหมครับ??

** เช่น

ถ้านโยบายคุณภาพส่วนหนึ่งกล่าวถึงการลดของเสีย มีกำหนดวัตถุประสงค์คุณภาพเรื่อง %Defect

1) แต่แผนกผลิต "ไม่มี" หัวข้อ KPI เรื่องลดของเสีย
    => ผิดข้อกำหนด 6.2.1 ใช่ไหมครับ (The organization shall establish quality objectives at relevant functions, levels and processes needed for the quality management system.)

2) ถ้าแผนกผลิต "มี" หัวข้อ KPI เรื่องลดของเสีย แต่ "ไม่มี" action plan หรือแผนเพื่อให้บรรลุ 

=> ผิดข้อกำหนด 6.2.2 ใช่ไหมครับ (When planning how to achieve its quality objectives,.....)

3) ถ้าแผนกผลิต "มี" หัวข้อ KPI เรื่องลดของเสีย แต่ "ไม่มี" การบันทึกข้อมูลของเสียเลย

=> ผิดข้อกำหนด 6.2.1 e) หรือเปล่าครับ

4) ถ้าแผนกผลิต "ไม่มี" หัวข้อ KPI เกี่ยวกับการซ่อมบำรุงเครื่องจักร (หน่วยซ่อมบำรุง สังกัดแผนกผลิต)  
    => ผิดข้อกำหนด 9.1.1 a) ใช่ไหมครับ เพราะเรื่องนี้ไม่ได้ถูกโยงมาจากวัตถุประสงค์คุณภาพ

5) ถ้าแผนกผลิต "มี" หัวข้อ KPI เกี่ยวกับการซ่อมบำรุงเครื่องจักร (หน่วยซ่อมบำรุง สังกัดแผนกผลิต)  แต่ "ไม่มี" action plan หรือแผนเพื่อให้บรรลุ 

=> ผิดข้อกำหนด 9.1.1 B) ใช่ไหมครับ

6) ถ้าแผนกผลิต "มี" หัวข้อ KPI เกี่ยวกับการซ่อมบำรุงเครื่องจักร (หน่วยซ่อมบำรุง สังกัดแผนกผลิต) แต่ "ไม่มี" การบันทึกข้อมูลที่เกี่ยวข้องเลย

=> ผิดข้อกำหนด 9.1.1 ย่อหน้าสุดท้าย หรือเปล่าครับ

ตอนนี้ทีมผู้ตรวจประเมินภายในกำลังงงอย่างหนักครับ  เพราะลูกค้าที่มาออดิทบอกให้แก้ข้อกำหนดที่ผิดต่างๆ

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

#2 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

• Power Members

Posted 24 May 2018 - 04:33 PM

1) แผนกผลิต "ไม่มี" หัวข้อ KPI เรื่องลดของเสีย
    => ผิดข้อกำหนด 6.2.1 ใช่ไหมครับ (The organization shall establish quality objectives at relevant functions, levels and processes needed for the quality management system.) 

ใช่ครับ

2) ถ้าแผนกผลิต "มี" หัวข้อ KPI เรื่องลดของเสีย แต่ "ไม่มี" action plan หรือแผนเพื่อให้บรรลุ 

=> ผิดข้อกำหนด 6.2.2 ใช่ไหมครับ (When planning how to achieve its quality objectives,.....)
 ใช่ครับ มี KPI ต้องมี Plan จะทำอย่างไร ให้บรรลุ โดยใคร เมื่อไร  
3) ถ้าแผนกผลิต "มี" หัวข้อ KPI เรื่องลดของเสีย แต่ "ไม่มี" การบันทึกข้อมูลของเสียเลย

=> ผิดข้อกำหนด 6.2.1 e) หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ ทำบันทึก แล้ว มา สรุป เป็ฯ KPI result and Monitoring  และ เมื่อ KPI นั้นไม่บรรลุ ต้องทำ Action plan หรือ Corrective action ครับ   

4) ถ้าแผนกผลิต "ไม่มี" หัวข้อ KPI เกี่ยวกับการซ่อมบำรุงเครื่องจักร (หน่วยซ่อมบำรุง สังกัดแผนกผลิต)  
    => ผิดข้อกำหนด 9.1.1 a) ใช่ไหมครับ เพราะเรื่องนี้ไม่ได้ถูกโยงมาจากวัตถุประสงค์คุณภาพ

ถ้า ซ่อมบำรุง สังกัด ผลิต ต้องมีครับ 

5) ถ้าแผนกผลิต "มี" หัวข้อ KPI เกี่ยวกับการซ่อมบำรุงเครื่องจักร (หน่วยซ่อมบำรุง สังกัดแผนกผลิต)  แต่ "ไม่มี" action plan หรือแผนเพื่อให้บรรลุ 

=> ผิดข้อกำหนด 9.1.1  B) ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ

6) ถ้าแผนกผลิต "มี" หัวข้อ KPI เกี่ยวกับการซ่อมบำรุงเครื่องจักร (หน่วยซ่อมบำรุง สังกัดแผนกผลิต) แต่ "ไม่มี" การบันทึกข้อมูลที่เกี่ยวข้องเลย

=> ผิดข้อกำหนด 9.1.1 ย่อหน้าสุดท้าย หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ

#3 Cofe

Cofe

Posted 24 May 2018 - 04:50 PM

ขอบคุณครับ 

แล้วข้อกำหนดที่ระบุไว้นั้น  ถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ  โดยเฉพาะข้อ 4, 5, 6  ครับ

เพราะลูกค้าแนะนำว่า ต้องผิดข้อกำหนดเหมือนกับข้อ 1, 2, 3 ครับ

รบกวนด้วยครับ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 May 2018 - 07:35 PM

ระมัดระวังหน่อยนะครับรอบนี้ ISO ต้องการดัชนีชี้วัดที่กระบวนการตาม Process Flow (4.4) ไม่ใ่ช่ตามแผนก แต่ตัวชี้วัดนั้นแผนกไหนรับผิดชอบนะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 CPU

CPU

Supreme Member

• Power Members

Posted 24 May 2018 - 10:38 PM

ถูกต้องตามที่ลูกค้าแนะนำ...ครับ
ต้องแยกให้ออกระหว่างข้อกำหนด 6 กับ 9
ข้อกำหนด 6...P:Plan
ข้อกำหนด 8 ...D: DO
ข้อกำหนด 9...C:Check

#6 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 25 May 2018 - 12:01 PM

ขอเสนอเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ
ข้อ 1-3 จขกท เข้าใจถูกแล้วค่ะ
แต่ข้อ 4-6 ขออธิบายดังนี้ค่ะ
4. ซ่อมบำรุงไม่มี KPI ผิดข้อกำหนด 6.2.1 ดูที่ข้อ a และ d
5. ไม่มี action plan ผิดข้อกำหนด 6.2.2
6. ไม่ได้ติดตามผลตามความถี่ที่ได้กำหนดไว้ ผิดข้อกำหนด 6.2.1 e และต้องจัดเก็บเป็นเอกสารสารสนเทศตามย่อหน้าสุดท้ายของข้อกำหนด 6.2.1

ข้อกำหนดที่ 9.1.1 พูดรวมถึงสิ่งที่ต้องเฝ้าระวัง ติดตาม ตรวจวัด การวิเคราะห์และประเมินผล ว่ามีอะไรบ้าง มีวิธีการวัดอย่างไร ความถี่แค่ไหน...
โยงมาที่ข้อกำหนด 9.1.3 เราต้องนำ KPI มาทำสถิติ ทำกราฟ ดูแนวโน้ม ต่างๆ ถ้า KPI ไม่ได้ตามเป้า มีการวิเคราะห์ ประเมินผลหรือไม่อย่างไร ดูที่ข้อกำหนด 9.1.3 c

ที่เข้าใจตามข้อกำหนดก็ประมาณนี้ค่ะ ลองพิจารณาดูอีกครั้ง

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users