Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือค่ะ

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 runksawanya

runksawanya

Posted 09 April 2018 - 03:48 PM

รบกวนถามผู้รู้ค่ะ  การ Internal Audit ISO 9001:2015 และการประชุมทบทวนฝ่ายบริหาร

จำเป็นต้องทำปีละ 2 ครั้งไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 April 2018 - 05:40 PM

รบกวนถามผู้รู้ค่ะ  การ Internal Audit ISO 9001:2015 และการประชุมทบทวนฝ่ายบริหาร

จำเป็นต้องทำปีละ 2 ครั้งไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมครับ

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 April 2018 - 07:26 AM

ทุกกิจกรรมที่มีผลกระทบต่อคุณภาพ จำเป็นจะต้องได้รับการตรวจประเมิน  แต่สำหรับความถี่นั้น แล้วแต่เราจะกำหนดเลย

ผมเคยกำหนดไว้ว่า  ทุกกิจกรรมฯ  จะต้องได้รับการตรวจประเมิน อย่างน้อย 1 ครั้งในรอบระยะเวลาที่ขอการรับรอง (3ปี)

บางท่านอาจจะเห็นว่า  มันควรจะอย่างน้อย 1 ปีต่อครั้งซิ  ผมอยากให้ทุกคนนึกถึง 7-11    ร้านนี้มีกี่สาขาในประเทศ

ถ้าต้อง audit กันสาขาละ 1 ครั้งต่อปี  จะต้องใช้ทรัพยากรขนาดไหน   

เราทำตามพิมพ์นิยมกันมานาน จนหลายสิ่งทำเกินความจำเป็นนะ

พิจารณาดูครับ

"

#4 CPU

CPU

Supreme Member

• Power Members

Posted 10 April 2018 - 02:29 PM

ดู ISO 19011 สำหรับ Guidance ในการกำหนดความถี่ในการทำ IQA ครับ

#5 phornchai-aoy

phornchai-aoy

• Interests:Quality Assurance

Posted 17 April 2018 - 04:47 PM

ที่บริษัทผมเขียนไว้ใน Procedure ครับว่า อย่างน้อยปีละครั้ง

ส่วนการปฏิบัติจริง แรกๆก็จัดประชุมปีละ 2 ครั้ง (หลังทำ IQA)

พอผมเข้ามารับผิดชอบระบบ ผมก็เปลี่ยนเป็นปีละครั้ง (หลังทำ IQA)

โดยให้เหตุผลว่า ระบบของเราดีขึ้น  มี CAR น้อยลง

ทาง Auditor ก็ไม่มีคอมเม้นอะไรครับ 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users