Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การใช้ change management ในการตอบ NC

• Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 meanimo17

meanimo17

Posted 12 March 2018 - 09:58 AM

สอบถามพี่ๆเพื่อนๆนะคะ

บริษัทฯ เราโดน NC ในเรื่องการแก้ไขกระบวนการแล้วไม่ UPDATE เอกสาร

เราก็ส่งเอกสารตอบไปแล้ว แต่ auditor บอกว่า ขอให้ตอบแบบใช้ change management

อยากขอคำแนะนำว่า ต้องตอบไปในแนวไหนค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 March 2018 - 01:23 PM

สอบถามพี่ๆเพื่อนๆนะคะ

บริษัทฯ เราโดน NC ในเรื่องการแก้ไขกระบวนการแล้วไม่ UPDATE เอกสาร

เราก็ส่งเอกสารตอบไปแล้ว แต่ auditor บอกว่า ขอให้ตอบแบบใช้ change management

อยากขอคำแนะนำว่า ต้องตอบไปในแนวไหนค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

มีการกำหนดกระบวนการเปลี่ยนแปลงเกี่ยว 4 M ไหมละครับ ถ้าไม่มี Auditor ต้องการรูปแบบนั้น รวมถึงบันทึกที่เกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนแปลงตามข้อกำหนดที่เกี่ยวข้อง 8.5.6 ของ9001 ถ้าไม่มีแนะนำให้เพิ่ม

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 CPU

CPU

Supreme Member

• Power Members

Posted 12 March 2018 - 09:23 PM

ใช่เรื่อง การบริหารการเปลี่ยนแปลง (Management of Change) หรือเปล่า ครับ

- ข้อมูลที่ถามไม่เพียงพอ..ชื่อเอกสารอะไร? ตรงกับข้อกำหนดที่?

- เปลี่ยนเฉพาะกระบวนการ หรือเปลี่ยนแค่ปัจจัยของกระบวนการ

- ชื่อกระบวนการอะไร? (เป็นการผลิต / การบริการ)

#4 Okaishi

Okaishi

• Interests:iOS App Development

Posted 12 March 2018 - 11:34 PM

ถ้าแค่แก้เอกสารที่เกี่ยวข้องกับกระบวนการนั้นอาจยังไม่พอ

แต่อาจจะต้องกำหนดขั้นตอนการทำงานหรือมาตรการขึ้นมา
ว่าถ้าจะมีการเปลี่ยนแปลงกระบวนการใดๆ เกิดขึ้นอีก จะต้องมีการทบทวนและปรับปรุงเอกสารที่เกี่ยวข้องด้วย
—KIM —

#5 meanimo17

meanimo17

Posted 12 March 2018 - 11:38 PM

ขอบคุณ คุณiso_man และคุณCPUนะคะ
คุณCPU คะเรื่องที่โดนคือฝายผลิตเปลี่ยนขบวนการผลิตมนขั้นตอนการอัดลายจากการembossing มาเป็นvacuum ซึ่งชิ้นงานสุดท้ายออกมาเหมือนกันเราจึงแก้NC ไปว่าเราเปลี่ยนแต้ยังไม่แก้ไขstandardการตั้งค่ามาตรฐาน ซึ่งauditor ให้เพิ่มเติมเรื่องchange management อย่างนี้ค่ะ

#6 meanimo17

meanimo17

Posted 12 March 2018 - 11:40 PM

ขอบคุณคุณ Okaishi อีกท่านด้วยค่ะ

#7 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

• Power Members

Posted 13 March 2018 - 08:42 AM

ขอ Email ครับ จะส่ง Procedure ให้ครับ

#8 meanimo17

meanimo17

Posted 13 March 2018 - 09:05 AM

คุณ pongsitsumino ขอบคุณนะคะ

อีเมล์ kan_ratta@yahoo.com ค่ะ

#9 sirasitsiriwiwad

sirasitsiriwiwad

Posted 10 May 2018 - 06:35 PM

ขอ Email ครับ จะส่ง Procedure ให้ครับ

sirasit100sirasit@gmail.com

#10 Off_roadlol

Off_roadlol

Posted 09 April 2020 - 11:03 AM

ผมขอด้วยคนครับ amristhisen@hotmail.com 

ขอบคุณมากๆนะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users