Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่องความเปลื่ยนแปลงสำคัญจาก Version เก่า ของทั้ง 9001 / 14001 + คำถามเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 BJISO

BJISO

• Interests:122545

Posted 09 March 2018 - 11:54 AM

เรียนตรีจบก็มารับงานเป็น DCC เลย ทำมาได้2เดือนตอนนี้ได้รับมอบหมายจาก QMR ให้เริ่มทำ แผนงานการอัพเตทระบบจาก 9001/14001 Ver.2008 ไปเป็น 2015

จึงอยากสอบถามผู้รู้ครับ 

ถึงข้อกำหนดที่จำเป็นต้องพิจารณาเพิ่มและนำมาใช้ในองค์กรเพิ่อให้ผ่าน Version.2015 ได้

โดยเฉพาะด้านข้อกำหนด 14001 ตอนนี้จับทางไม่ถูกเท่าไร

รวมถึงเพิ่มเติม

1-ตอนนี้จากการตรวจครั้งล่าสุดมีติด Major nc เรื่อง Calibration ของ QC จากการตรวจ Audit version เก่า มาด้วย 

เรื่องนี้คือ Priority แรกที่ควรทำใ้เรียบร้อยถูกใหมครับ และถ้าไม่จัดการมันจะมีผลกับตอน Audit เปลื่ยน version อย่างไรบ้าง

2-workflow สามารถนำไปประยุกต์ เป็นความรู้องค์กรได้หรือไม่ครับ

3-คือตอนนี้ คณะกรรมการรวมถึง QMR EMR มีคนรับตำแหน่งอยู่แล้ว ในเวอรชั่นใหม่นี้ยังคงใว้เหมือนเดิมได้ใช่ใหมครับ

เพราะตามข้อกำหนดดูเหมือนไม่จำเป็นต้องมีผู้รับหน้าที่นี้แล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 March 2018 - 12:21 PM

เรียนตรีจบก็มารับงานเป็น DCC เลย ทำมาได้2เดือนตอนนี้ได้รับมอบหมายจาก QMR ให้เริ่มทำ แผนงานการอัพเตทระบบจาก 9001/14001 Ver.2008 ไปเป็น 2015

จึงอยากสอบถามผู้รู้ครับ 

ถึงข้อกำหนดที่จำเป็นต้องพิจารณาเพิ่มและนำมาใช้ในองค์กรเพิ่อให้ผ่าน Version.2015 ได้

โดยเฉพาะด้านข้อกำหนด 14001 ตอนนี้จับทางไม่ถูกเท่าไร

รวมถึงเพิ่มเติม

1-ตอนนี้จากการตรวจครั้งล่าสุดมีติด Major nc เรื่อง Calibration ของ QC จากการตรวจ Audit version เก่า มาด้วย 

เรื่องนี้คือ Priority แรกที่ควรทำใ้เรียบร้อยถูกใหมครับ และถ้าไม่จัดการมันจะมีผลกับตอน Audit เปลื่ยน version อย่างไรบ้าง

2-workflow สามารถนำไปประยุกต์ เป็นความรู้องค์กรได้หรือไม่ครับ

3-คือตอนนี้ คณะกรรมการรวมถึง QMR EMR มีคนรับตำแหน่งอยู่แล้ว ในเวอรชั่นใหม่นี้ยังคงใว้เหมือนเดิมได้ใช่ใหมครับ

เพราะตามข้อกำหนดดูเหมือนไม่จำเป็นต้องมีผู้รับหน้าที่นี้แล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. ถูกต้องครับต้องรีบแก้ไข ถ้าไม่จัดการก็อาจจะต้องตรวจรับรองอีกครั้ง แสดงว่าเสียเงินเพิ่มและยังไม่ได้ใบ Cer

2. ถ้าเป็นอะไรที่ซับซ้อนและต้องมีเทคนิคเข้าไปเกี่ยวข้อง หรือ รู้อยู่กับคนแล้วไม่ได้กำหนดเป็นรูปธรรม อันนี้ใช้ได้ครับ

3. คงเดิมได้ครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 nonthinee

nonthinee

Premium Member

• Power Members

Posted 09 March 2018 - 01:28 PM

ยินดีกับ DCC ด้วยนะค่ะ คุณมาคุณทางแล้วค่ะ 555

สนใจที่จะเข้าอบรม Lead Auditor ISO 

#4 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 March 2018 - 03:25 PM

เพิ่งเปลี่ยน Version 14001:2015 ผ่านแล้ว 

ขอเอกสารเป็นตัวอย่างได้ครับ ทิ้ง e-mail ไว้ครับ

#5 BJISO

BJISO

• Interests:122545

Posted 09 March 2018 - 05:08 PM

ยินดีกับ DCC ด้วยนะค่ะ คุณมาคุณทางแล้วค่ะ 555

รู้สึกเหมือนกลับไปเรียนใหม่เลยครับ ศึกษาอะไรเยอะมาก555

เพิ่งเปลี่ยน Version 14001:2015 ผ่านแล้ว 

ขอเอกสารเป็นตัวอย่างได้ครับ ทิ้ง e-mail ไว้ครับ

itti.task@gmail.com รบกวนด้วยครับผม

#6 Malayzee111

Malayzee111

Posted 10 March 2018 - 08:17 AM

รบกวนขอเอกสารเพื่อเป็นแนวทางในการปรับปรุงด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ะ

Malayzee111@gmail.com

#7 moo_mew

moo_mew

Posted 10 March 2018 - 02:54 PM

รบกวนขอตัวอย่างด้วยนะค่ะ  mewpunninda@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users