Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่องผู้รับผิดชอบด้านพลังงาน

ISO 14001

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 sriphan

sriphan

Posted 02 March 2018 - 05:14 PM

ขอสอบถามเรื่องผู้รับผิดชอบด้านพลังงาน ตามประกาศกรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน รอบปี 2560 ค่ะ ที่บริษัทยังไม่มีผู้รับผิดชอบด้านพลังงานประจำโรงงานและมีหม้อแปลงไฟฟ้าที่มีขนาดเกิน 1175 Kva คือต้องจัดให้มีผู้รับผิดชอบด้านพลังงานที่มีคุณสมบัติตามกฎหมายหรือสามารถให้บริษัทภายนอกที่มีใบอนุญาตตามกฎหมายกำหนดรับรองให้ได้เลยคะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 March 2018 - 09:41 PM

ขอสอบถามเรื่องผู้รับผิดชอบด้านพลังงาน ตามประกาศกรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน รอบปี 2560 ค่ะ ที่บริษัทยังไม่มีผู้รับผิดชอบด้านพลังงานประจำโรงงานและมีหม้อแปลงไฟฟ้าที่มีขนาดเกิน 1175 Kva คือต้องจัดให้มีผู้รับผิดชอบด้านพลังงานที่มีคุณสมบัติตามกฎหมายหรือสามารถให้บริษัทภายนอกที่มีใบอนุญาตตามกฎหมายกำหนดรับรองให้ได้เลยคะ

ต้องไปสอบที่กรมโรงงานครับ ส่วนบริษัทข้างนอกแค่รับรองการจัดการพลังงานขององค์กรครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 nonthinee

nonthinee

Premium Member

• Power Members

Posted 03 March 2018 - 02:08 PM

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ 

-หลังจาก Audit ผ่านและได้รับ Certificate แล้ว.. หลังจากนี้ต่อไป DCC ต้องทำไร คะ่ ต้องทำแผนการทำงานอย่างไร

สนใจที่จะเข้าอบรม Lead Auditor ISO 

#4 sriphan

sriphan

Posted 05 March 2018 - 10:30 AM

ต้องไปสอบที่กรมโรงงานครับ ส่วนบริษัทข้างนอกแค่รับรองการจัดการพลังงานขององค์กรครับ

ขอบคุณค่ะ

#5 chaiwat10.1

chaiwat10.1

Posted 05 March 2018 - 10:47 AM

จริง ๆ แล้วควรมีครับ..คัดเลือก บุคลากรที่มีความรู้ ความสามารถ หรือตรงตามเกณฑ์เงื่อนไข ขั้นต่ำ ปวช สายงานช่าง แต่ต้องมีประสบการณ์ฯทำงาน หรือ ป.ตรี สายอุตสาหกรรม ก็ได้ครับ มี 2ทางเลือก รีบมากก็ส่งผลงาน(แบบฟอร์ม หาดาวน์โหลดได้ที่เว็บ กรมพัฒนาพลังงานฯ) พร้อมแนบใบขอแจ้งแต่งตั้ง มีเวลาก็ไปอบรม จะได้มีความรู้มาพัฒนาและจัดทำรายงาน แต่ถ้าไม่รีบก็ยังไม่ต้องแต่งตั้ง เพียงแต่ยื่นเรื่องเพื่อขอเข้าอบรม ( อยู่ที่ขนาดโรงงานว่า เป็นประเภทไหน ต้องมี ผชร หรือ ผอส หรือต้องมีทั้งคู่ ) เก็บหลักฐานว่าเราได้มีการสมัครแล้วรอการอบรม เอาไว้ให้ทีมตรวจรับรองดู ครับ แต่รายงานการจัดการพลังงานประจำปี 2560 ยังไงก็ต้องทำอยู่ดีครับ..( แต่มี บริษัทผู้ตรวจรับรอง บางที่รับจ้างทำให้ด้วย ) ก็ลองติดต่อดูครับ..สงสัยยังไงคุยกันได้ครับ ( ผมผู้รับผิดชอบด้านพลังงาน อาวุโส ครับ ID LINE:gakgarn28 ) ยินดีให้คำปรึกษาครับ แบ่งปันกันครับ

#6 sriphan

sriphan

Posted 05 March 2018 - 11:12 AM

จริง ๆ แล้วควรมีครับ..คัดเลือก บุคลากรที่มีความรู้ ความสามารถ หรือตรงตามเกณฑ์เงื่อนไข ขั้นต่ำ ปวช สายงานช่าง แต่ต้องมีประสบการณ์ฯทำงาน หรือ ป.ตรี สายอุตสาหกรรม ก็ได้ครับ มี 2ทางเลือก รีบมากก็ส่งผลงาน(แบบฟอร์ม หาดาวน์โหลดได้ที่เว็บ กรมพัฒนาพลังงานฯ) พร้อมแนบใบขอแจ้งแต่งตั้ง มีเวลาก็ไปอบรม จะได้มีความรู้มาพัฒนาและจัดทำรายงาน แต่ถ้าไม่รีบก็ยังไม่ต้องแต่งตั้ง เพียงแต่ยื่นเรื่องเพื่อขอเข้าอบรม ( อยู่ที่ขนาดโรงงานว่า เป็นประเภทไหน ต้องมี ผชร หรือ ผอส หรือต้องมีทั้งคู่ ) เก็บหลักฐานว่าเราได้มีการสมัครแล้วรอการอบรม เอาไว้ให้ทีมตรวจรับรองดู ครับ แต่รายงานการจัดการพลังงานประจำปี 2560 ยังไงก็ต้องทำอยู่ดีครับ..( แต่มี บริษัทผู้ตรวจรับรอง บางที่รับจ้างทำให้ด้วย ) ก็ลองติดต่อดูครับ..สงสัยยังไงคุยกันได้ครับ ( ผมผู้รับผิดชอบด้านพลังงาน อาวุโส ครับ ID LINE:gakgarn28 ) ยินดีให้คำปรึกษาครับ แบ่งปันกันครับ

ขอบคุณมากค่ะ สอบถามไปทางไลน์แล้วนะค่ะ รายละเอียดยิบย่อยรบกวนด้วยนะค่ะ :smiley-computer005:  :smiley-computer005: 

#7 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 March 2018 - 12:32 PM

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ 

-หลังจาก Audit ผ่านและได้รับ Certificate แล้ว.. หลังจากนี้ต่อไป DCC ต้องทำไร คะ่ ต้องทำแผนการทำงานอย่างไร

หมายถึงได้ ISO50001 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็คงทำเหมือนระบบอื่นละครับ Monitoring, Control, Improvement ต่อไป

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 nonthinee

nonthinee

Premium Member

Posted 06 March 2018 - 10:35 AM

ISO_man

ขอบคุณค่ะ หมายถึงทุระบบที่ได้รับการรับรองนะค่ะ ISO9001:2015/ISO14001:2015/OHSAS18001:2007

สนใจที่จะเข้าอบรม Lead Auditor ISO 

#9 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

Posted 21 March 2018 - 11:25 AM

1.ต้องส่งแบบขอวินิจฉัยการเป็นโรงงานควบคุม เพื่อขอทึ้นทะเบียนก่อน

2.ตรวจสอบการใช้พลังงานต่อปีว่าเกิน 20 ล้านเมกจูนหรือเปล่า หากไม่เกินสามารถทำเรื่องขอผ่อนผันได้

3.ทำเรื่องขอผ่อนผัน หากได้รับอนุมัติก็ไม่ต้องแต่งตั้งคณะทำงานและ ผชร. หรือ ผอส. 

4.หาคนทำรายงานสรุปการใช้พลังงานส่งกรมพัฒนาพลังงานทดแทนฯ ตามรอบที่กำหนด 

5.หาคนทำเรื่องขอผ่อนผันใหม่ทุกปี 

*หากไม่ได่ับการผ่อนผัน ต้องแต่งตั้งคณะทำงาน และ ผชร. / ผอส. จากคนของเราเอง ใช้คนนอกไม่ได้

**ต้องจ้างคนนอก / บริษัท ที่รับตรวจสอบ มาตรวจสอบระบบการทำงานทุกปี คล้ายของ ISO 

รายละเอียดและเอกสารที่ต้องใช้ สามารถหาได้จากเว็บของกรมฯ http://www.dede.go.t...ews.php?nid=102

Krissarakorn..

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users