Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำค่ะ เรื่องการควบคุมอุณหภูมิรถขนส่งห้องเย็น

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 panjakawee01

panjakawee01

Posted 24 February 2018 - 03:28 PM

เนื่องจากสินค้าเป็นผลไม้แช่แข็งค่ะ และตอนนี้กำลังยื่นเพื่อขอมาตรฐาน มกษ 9046 เอาใบเซอร์แนบเพื่อขออนุญาตส่งออกน่ะค่ะ  เนื่องจากทางบริษัทไม่มีรถขนส่งห้องเย็นเองค่ะ หากมีการขนส่งให้ลูกค้่าจริงๆ ( ตอนนี้เรายังไม่เคยขนส่งเลยค่ะ ) คงต้องใช้บริการบริษัทขนส่ง

ซึ่ง ตามมาตรฐานแล้วจะต้องเก็บรักษาสินค้าอุณหภูมิ ต่ำกว่า -18 

คำถามมีดังนี้้ค่ะ

1. รถขนส่งห้องเย็น สามารถทำอุณหภูมิให้ต่ำกว่าหรือเท่ากับ -18 หรือไม่คะ เนื่องจากเท่าที่คุยๆมา ไม่สามารถทำได้ ( แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะใช่น่ะค่ะ)

2. ในระหว่างการขนส่ง ยังคงถือเป็นหน้าที่รับผิดชอบของบริษัทอยู่หรือไม่คะ หรือเป็นเรื่องของ  บ.ขนส่ง กับ ลูกค้าเอง (ในกรณีเกิดปัญหา)

3. จำเป็นหรือไม่คะ ที่จะต้องขอหลักฐานเรื่องการบันทึกอุณหภูมิระหว่างการขนส่ง มาเก็บไว้ที่บริษัท 

ขอบคุณล่วงหน้าจริงๆค่ะ 

ตอนนี้ใน Work ..มีการบันทึกอุณหภูมิห้องเย็นทุกๆ 30 นาที และ สุ่มตรวจสอุณหภูมิใจกลางเนื้อทุกวัน วันละ 2 ครั้ง และก่อนขึ้นรถขนส่ง ระบุให้มีการตรวจสอบอุณหภูมิให้ได้ตามที่เรากำหนดก่อนจึงจะส่งของขึ้นรถไปค่ะ 

#2 muaylek

muaylek

Premium Member

• Power Members

Posted 26 February 2018 - 08:27 AM

ไม่ถนัดธุรกิจห้องเย็นค่ะ มาช่วยดันโพส

ขอติดตามอ่านด้วยคนค่ะ :lol2:

:) 'Smile' ...It's a free therapy ^___^

(email)   muaylek_panisa@hotmail.com

(line ID)   n_muaylek  :wub: 

#3 sanya pimnoi

sanya pimnoi

Posted 26 February 2018 - 10:51 AM

ขอตอบตามความรู้

1. รถขนส่งห้องเย็น สามารถทำอุณหภูมิให้ต่ำกว่าหรือเท่ากับ -18 หรือไม่คะ เนื่องจากเท่าที่คุยๆมา ไม่สามารถทำได้ ( แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะใช่น่ะค่ะ) สามารถทำได้ต่ำกว่า-18 จนถึง-25

2. ในระหว่างการขนส่ง ยังคงถือเป็นหน้าที่รับผิดชอบของบริษัทอยู่หรือไม่คะ หรือเป็นเรื่องของ  บ.ขนส่ง กับ ลูกค้าเอง (ในกรณีเกิดปัญหา) เป็นหน้าที่ของบริษัท ขนส่งที่ต้องดูแลทรัพย์สินของลูกค้า

3. จำเป็นหรือไม่คะ ที่จะต้องขอหลักฐานเรื่องการบันทึกอุณหภูมิระหว่างการขนส่ง มาเก็บไว้ที่บริษัท ขึ้นอยู่กับการตกลงกับบริษัทขนส่ง แต่โดยทั่วไป บงขนส่งมีอยู่แล้วการบันทึก ไม่ว่าจะเป็นData loggerบันทึกข้อมูล 

#4 Okaishi

Okaishi

• Interests:iOS App Development

Posted 06 March 2018 - 01:41 AM

ขอเสริมเพิ่มเติมนะครับ

1. รถหรือตู้ทำความเย็น มีประมาณ 2 แบบ คือ ตู้แช่เย็น กับตู้แช่แข็ง (เหมือนตู้เย็นช่องธรรมดากับช่องฟรีส)
สำหรับตู้แช่แข็งก็เป็นมาตรฐานอยู่แล้วว่าต้องคุมอุณหภูมิได้ ไม่เกิน -18
แต่ถ้าไปคุยกับบริษัทที่มีแต่ตู้แช่เย็น ยังไงก็ทำอุณหภูมิไม่ได้อยู่แล้วครับ

2. ขึ้นอยู่กับขอบข่ายการขอการรับรอง กับขอบข่ายของกระบวนการของเรา
โดยส่วนใหญ่ถ้าลูกค้าจัดหารถมารับสินค้าเอง ถือว่ารถขนส่งเป็นความรับผิดชอบของลูกค้า
แต่ถ้าเราจัดหารถขนของไปส่งลูกค้า ถือว่ากระบวนการขนส่งเป็นความรับผิดชอบของเรา

3. พิจารณาจาก ข้อ 2 ถ้ารถขนส่งอยู่ภายใต้ความรับผิดชอบของเรา เราจำเป็นต้องมีบันทึกอุณหภูมิระหว่างขนส่งเก็บไว้ครับ (ต่างจากความเห็นข้างบนนะ) และก็ไม่ใช่แค่เก็บนะครับ แต่ต้องมีการตรวจสอบและทวนสอบด้วย
ส่วนการเก็บบันทึกก็อาจเป็น กระดาษ หรือเป็นไฟล์ ก็ได้นะครับ
—KIM —

#5 panjakawee01

Posted 12 March 2018 - 09:03 AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกๆท่านเลยนะคะ เริ่มเห็นทางสว่างแล้วค่ะ T^T

ตอนนี้เพิ่งผ่านการอบรม HACCP ไป เกิดคำถามจากผู้ให้การอบรมเกี่ยวกับการขนส่งน่ะค่ะ รบกวนปรึกษาพี่ๆอีกรอบนะคะ แบบ ว่าเริ่มงง เกี่ยวกับตัวเอกสารที่จะต้องระบุค่ะ ( อบรมเพื่อขอการรับรองน่ะค่ะ )

**ผู้ให้การอบรม สอบถามกับทางเราว่า ระหว่างการขนสินค้าขึ้นรถ กำหนดให้ตู้ขนส่งสินค้าาทำอุณหภูมิได้เท่าไหร่ โดยทางผู้อบรมแนะนำมาว่า  -10 องศา เพราะไม่สามารถทำความเย็นได้ตามมาตรฐาน เนื่องจากเป็นช่วงระหว่างการขนย้าย

ตอนนี้ทางบริษัท  มี  

****procedure

****แบบฟอร์มบันทึกการส่งมอบสินค้า( มีข้อกำหนดท้่ายเอกสารว่า รอให้รถทำความเย็นได้ -20 องศา ก่อน จึงจะลำเลียงสินค้าขึ้นรถ)

คำปรึกษามีดังนี้ค่ะ

ช่วงขนขึ้นรถ ที่จะระบุว่าจะต้องมีการขนอย่างรวดเร็ว และอยู่ใน อุณหภูมิ -10 องศา น่ะค่ะ  เราแค่เพียงระบุไว้ใน procedure หรือ ต้องมาเพิ่ม ข้อกำหนดในการขนส่ง ในแบบฟอร์มดีคะ

คำถามอาจจะดูปัญญาอ่อนไปหน่อยนะคะ ต้องขอออกตัวนิดนึงค่ะ ไม่ได้เรียนจบมาสายนี้โดยตรง และสายงานคนละสายกันเลยค่ะ และไม่มีทีมงานที่มีความรู้เรื่องเอกสารของระบบ ใหม่กิ๊กค่ะ รบกวนทุกท่านด้วยนะคะ

#6 cratos

cratos

Premium Member

• Power Members

Posted 30 March 2018 - 11:28 AM

สำหรับผม ที่เคยทำคือ ควบคุมอุณหภูมิระหว่างขนส่งให้สอดคล้องกับข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ ส่วนการกำหนดว่าต้องได้อุณหภูมิเท่าไหร่่จึงลำเลียงสินค้าขึ้นนั้นต้องดูว่ารถสามารถทำความเย็นให้อยู่ในอุณหภูมิที่กำหนดได้ภายในกี่นาทีแล้วค่อยกำหนดค่า ในการควบคุมอุณหภูมิตลอดการขนส่งก็ใช้ Data logger ในการเก็บข้อมูล และรายงานเป็นกราฟให้ดูครับ อันนี้ระบุใน Procedure ส่วนในแบบฟอร์มเช็คอุณหภูมิก่อนปิดตู้ กับเปิดตู้ที่ลูกค้า เท่านั้นครับ

#7 panjakawee01

Posted 17 April 2018 - 11:05 AM

ขอบพระคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงค่ะ  หากผู้ให้การรับรองมาตรวจแล้วผลเป็นอย่างไร จะมาอัพเดทนะคะ เผื่อบริษัทไหน ทำคล้ายๆกัน จะได้เป็นประโยชน์แก่กันและกันค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users