Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอ Internal Audit Checklist ISO 9001-2015 (หลายฝ่าย)

ISO9001:2015 Internalaudit checklist

• Please log in to reply
163 replies to this topic

#1 Fai_Kunchaya

Fai_Kunchaya

Posted 24 January 2018 - 10:26 AM

สวัสดีค่า เป็นน้องใหม่ในเว็บไซต์ ISO นี้ (เพิ่งเรียนจบด้านวิศวกรรมศาสตร์ แต่ได้มาทำระบบ ISO 9001 ร่วมด้วย) แล้วตอนนี้บริษัทกำลังจะเปลี่ยนระบบจาก ISO 9001-2008 เป็น 2015 และทราบจาก Auditor มาว่าหลังเดือนมีนา 2561 จะตรวจแบบเวอร์ชั่น 2015 แล้ว ซึ่งเราต้องจัดทำ Internal Audit ก่อน (กำลังจะเริ่่มในเดือนหน้า)

แล้วก็เกิดปัญหาที่หลายๆ คนเป็นค่ะ คือ ไม่ทราบแนวทางที่จะทำการ Audit แล้วดิฉันต้องเป็นคนจัดทำเอกสาร Checklist ทั้งหมดทุกฝ่ายงาน (ความแตกต่างของเวอร์ชั่นต่างๆ นานา ก็ได้ศึกษาเองตามอินเตอร์เน็ต) ลองดูกระทู้เก่าๆ แล้วก็เจอแต่ไม่ครอบคลุมที่ต้องทำค่ะ เลยอยากจะขอตัวอย่างจากพี่ๆ ในเว็บไซต์นี้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

บริษัททำพวกอุตสาหกรรมเหล็กค่ะ แต่ตัวอย่างจะเป็นธุรกิจไหนก็ได้นะคะ อยากทราบแนวทาง  :)

1) ฝ่ายความปลอดภัยฯ (พวก Safety, Environment, ISO)

2) ฝ่ายการตลาด 

3) ฝ่าย HR

4) ฝ่าย IT

5) ฝ่ายจัดซื้อ 

6) ฝ่ายคลังสินค้า

7) ฝ่ายโลจิสติก 

8) ฝ่าย QA

9) ฝ่ายผลิต 

10) ฝ่ายวางแผนการผลิต

11)  ฝ่ายซ่อมบำรุง 

#2 mpoosala

mpoosala

Super Member

• Power Members

Posted 24 January 2018 - 11:09 AM

ตอนนี้ ทำระบบ และ ได้แล้ว อยากแบ่งบัน รบกวน ส่ง ทิ้งเมล ไว้ค่ะ จะส่งให้ แต่ไม่รู้ว่า จะช่วยได้มากน้อยเท่าไหร่ ค่ะ

:hug:  :hug:

#3 tuammuas

tuammuas

Posted 24 January 2018 - 01:28 PM

ขอด้วยครับ 

somchai_saema@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ

#4 Fai_Kunchaya

Posted 24 January 2018 - 02:06 PM

ตอนนี้ ทำระบบ และ ได้แล้ว อยากแบ่งบัน รบกวน ส่ง ทิ้งเมล ไว้ค่ะ จะส่งให้ แต่ไม่รู้ว่า จะช่วยได้มากน้อยเท่าไหร่ ค่ะ

kunchayalamul@gmail.com <<< นี่ค่า พิมพ์ไว่้ด้านล่าง สงสัยไม่เห็น ขอบคุณล่วงหน้าค่าาา

#5 CPU

CPU

Supreme Member

Posted 24 January 2018 - 02:23 PM

ในการทำ IQA เกี่ยวกับ Checklist ของฝ่ายต่างๆ เราจะต้องรู้ก่อนว่า

แต่ละฝ่ายเกี่ยวข้องกับข้อกำหนดใดบ้าง? โดยดูจากเอกสารด้านล่างนี้

เป็นแนวทาง ครับ

Attached File  Internal Audit Matrix.pdf   40.98KB   52045 downloads

โดยใน version 2015 นี้จะมีอยู่ 2 ส่วนใหญ่ๆในการทำ IQA คือ

1.ตรวจติดตามข้อกำหนด

2.ตรวจติดตาม QP, Wi, SD

เอกสารด้านล่างนี้เป็นตัวอย่างสำหรับตรวจติดตามฝ่ายวิศวกรรม

(ข้อ 9, 10 ในเอกสารจะเป็นส่วนของฝ่ายวิศวกรรมโดยตรง) นอกนั้นจะเป็น

ในส่วนของข้อกำหนดที่เกี่ยวข้อง ครับ

Attached File  IQA ฝ่ายวิศวกรรม.pdf   131.08KB   28234 downloads

ในการตั้งคำถามใน Checklist เราจะใช้ 5W+1H พยายามตั้งคำถามเป็นแบบ

ปลายเปิด เช่น ทำอย่างไร? ใครเป็นผู้อนุมัติ? เอกสารนี้มีอะไรบ้างที่เกี่ยวข้อง?........(ไม่ยาก ครับ)

ตัวอย่าง Checklist (EN) ข้อกำหนด 4-10 ครับ

Attached File  ISO 9001-2015 Checklist.pdf   270.64KB   67534 downloads

Attached File  ISO-90012015Checklist (DNV GL).pdf   256.24KB   33912 downloads

#6 Fai_Kunchaya

Posted 24 January 2018 - 04:50 PM

ในการทำ IQA เกี่ยวกับ Checklist ของฝ่ายต่างๆ เราจะต้องรู้ก่อนว่า

แต่ละฝ่ายเกี่ยวข้องกับข้อกำหนดใดบ้าง? โดยดูจากเอกสารด้านล่างนี้

เป็นแนวทาง ครับ

attachicon.gifInternal Audit Matrix.pdf

โดยใน version 2015 นี้จะมีอยู่ 2 ส่วนใหญ่ๆในการทำ IQA คือ

1.ตรวจติดตามข้อกำหนด

2.ตรวจติดตาม QP, Wi, SD

เอกสารด้านล่างนี้เป็นตัวอย่างสำหรับตรวจติดตามฝ่ายวิศวกรรม

(ข้อ 9, 10 ในเอกสารจะเป็นส่วนของฝ่ายวิศวกรรมโดยตรง) นอกนั้นจะเป็น

ในส่วนของข้อกำหนดที่เกี่ยวข้อง ครับ

attachicon.gifIQA ฝ่ายวิศวกรรม.pdf

ในการตั้งคำถามใน Checklist เราจะใช้ 5W+1H พยายามตั้งคำถามเป็นแบบ

ปลายเปิด เช่น ทำอย่างไร? ใครเป็นผู้อนุมัติ? เอกสารนี้มีอะไรบ้างที่เกี่ยวข้อง?........(ไม่ยาก ครับ)

ตัวอย่าง Checklist (EN) ข้อกำหนด 4-10 ครับ

attachicon.gifISO 9001-2015 Checklist.pdf

attachicon.gifISO-90012015Checklist (DNV GL).pdf

ขอบคุณมากค่าาาา  :D

#7 Kitchaya19

Kitchaya19

Posted 24 January 2018 - 04:56 PM

ขอด้วยคะ kitchaya.si@gmail.com

#8 runksawanya

runksawanya

Posted 25 January 2018 - 12:20 PM

รบกวนขอด้วยค่ะ  runk_rainbow@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ

#9 Nantiya_B

Nantiya_B

Posted 26 January 2018 - 09:20 AM

Posted 24 January 2018 - 11:09 AM

mpoosala

//////////

รบกวนขอด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆคะ

mind_little_angel@hotmail.com

#10 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

Posted 26 January 2018 - 12:49 PM

คุณ mpoosala

รบกวนขอด้วยครับ 

pongsitkam67@gmail.com

ขอบคุณครับ

#11 น้องอาย

น้องอาย

Premium Member

Posted 26 January 2018 - 01:49 PM

รบกวนขอเอกสารเพื่อใช้เป็นแนวทางการตรวจเพื่อทำระบบด้วยนะคะ

nu_plamanthana@hotmail.com

ขอบคุณมากค่ะ

#12 suphaluck

suphaluck

Posted 30 January 2018 - 11:57 AM

รบกวนขอแนวทางด้วยนะค่ะ 

ssongrit.songrit@gmail.com 

ขอบคุณค่ะ 

#13 kimji_bkk

kimji_bkk

Posted 30 January 2018 - 02:34 PM

ขอด้วยครับ 

aukkarathwong@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ

#14 Nui@kritchaya

Nui@kritchaya

Posted 30 January 2018 - 02:43 PM

รบกวนขอเป็นแนวทางด้วยค่ะ 

khunkritchaya@gmail.com

#15 pangall

pangall

Posted 30 January 2018 - 06:41 PM

ขอบคุณครับ

#16 Striker@Asmita1

Striker@Asmita1

Posted 01 February 2018 - 11:42 AM

ขอบคุณครับ

#17 Gif1509

Gif1509

Posted 02 February 2018 - 09:24 AM

ขอด้วยคนคะ  nonae_2g@hotmail.com -ขอบคุณล่วงหน้าคะ

#18 Sirikorn_lin

Sirikorn_lin

Posted 02 February 2018 - 10:45 PM

ตอนนี้ ทำระบบ และ ได้แล้ว อยากแบ่งบัน
รบกวน ส่ง ทิ้งเมล ไว้ค่ะ จะส่งให้ แต่ไม่รู้ว่า จะช่วยได้มากน้อยเท่าไหร่ ค่ะ
:hug: :hug:

รบกวนด้วยนะคะ
Sirikorn_lin@hotmail.com
ขอบพระคุณค่ะ

#19 rungtiwa_27

rungtiwa_27

Posted 03 February 2018 - 08:54 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#20 petch-t

petch-t

Super Member

Posted 04 February 2018 - 06:49 PM

รบกวนขอด้วยค่ะ

petch9468@gmail.com
ขอบคุณค่ะ

Also tagged with one or more of these keywords: ISO9001:2015, Internalaudit checklist

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users