Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอระบายเกี่ยวกับ auditor หน่อย. CB เจ้าไหนไม่บอกแล้วกัน

• Please log in to reply
16 replies to this topic

#1 vignence1984007

vignence1984007

Posted 18 January 2018 - 10:49 AM

เรื่องมีอยู่ว่า....บริษัทได้ตรวจรับรองของเปลี่ยน version 9001:2008 เป็น version 9001:2015

เมื่อวานนี้เอง ได้ รถมา 3 คัน Car 2 ตัวแรกไม่ได้ติดใจอะไร...แต่พอตัวที่ 3 เรื่อง องค์ความรู้ขององค์กรนี้..ถึงกับขึ้น............!!!!!

auditor...องค์กรมีการรักษาองค์ความรู้ยังไง..ประมาณนี้.

ผู้รับตรวจ...ทางบริษัทเราได้ดำรงไว้ในรูปแบบ ของ WI,Q-point,แล้วก็มีทำเป็นรูปเล่ม แล้วก็ อบรม พร้อมโชว์เอกสารให้ดูประมาณนี้

auditor....ไม่ใช่...WI,Q-pointเอกสารอบรมอะไรอย่างนี้ค่ะ...ตรึงหน้านิดหน่อย

ผู้รับตรวจ...แล้วถ้า อย่างที่ให้ดูมันไม่ใช่...ช่วยแนะนำได้ไหมครับต้องเป็นอย่างไร....

auditor...คุณอบรม..มาแล้วนี้ค่ะก็รู้นี้แบบนี้มันใช้ไม่ได้สตัน 5 วิ.. version 9001:2015 มันไม่ได้กำหนดรูปแบบนี้ค่ะว่าต้องเป็นยังไง..คุณก็ทำขึ้นมาสิค่ะ...

ผู้รับตรวจ....ของเราองค์ความรู้มันเยอะถ้าจะเอาเป็นรูปแบบมันเยอะมากเลย...งั้นลองยกตัวอย่างให้ดูหน่อยได้ไหมครับผมมองภาพไม่ออกถามย้ำ....

auditor...ยังไงก็ได้ค่ะตัวใหม่ไม่ได้กำหนดแบบไหนก็ได้............

ผู้รับตรวจ...เกือบหลุดคำหยาบ....เริ่มเหลืออด

.........เดี๋ยวทางบริษัทมีการ Report กลับไปทาง CB 

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 18 January 2018 - 11:46 AM

องค์กร มีสิทธิ์ในการอุธทรณ์ในผลการตรวจได้ครับ  หากไม่เห็นด้วยกับผลการตรวจที่ auditor มอบไว้ให้

สามารถทำหนังสืออุธทรณ์ไปยัง CB ได้อย่างเป็นทางการ  ในข้อกำหนด ISO17021-1 กำหนดไว้อย่างชัดเจน

อีกข้อ หากองค์กรเห็นว่า Auditor ปฏิบัติตนไม่เหมาะสม  พฤติกรรมการตรวจ การพูด ไม่เหมาะสม สามารถทำหนังสือร้องเรียนไปยัง CB ได้ครับ

เป็นไปตามข้อกำหนด ISO 17021-1 เช่นกันมีระบุให้สิทธิ์ของลูกค้าไว้อย่างชัดเจน CB ทุก CB ต้องมีวิธีปฏิบัติการกับข้ออุทธรณ์และร้องเรียนครับ

#3 nopiso9001

nopiso9001

Supreme Member

• Power Members

Posted 18 January 2018 - 11:53 AM

เรื่องมีอยู่ว่า....บริษัทได้ตรวจรับรองของเปลี่ยน version 9001:2008 เป็น version 9001:2015

เมื่อวานนี้เอง ได้ รถมา 3 คัน Car 2 ตัวแรกไม่ได้ติดใจอะไร...แต่พอตัวที่ 3 เรื่อง องค์ความรู้ขององค์กรนี้..ถึงกับขึ้น............!!!!!

auditor...องค์กรมีการรักษาองค์ความรู้ยังไง..ประมาณนี้.

ผู้รับตรวจ...ทางบริษัทเราได้ดำรงไว้ในรูปแบบ ของ WI,Q-point,แล้วก็มีทำเป็นรูปเล่ม แล้วก็ อบรม พร้อมโชว์เอกสารให้ดูประมาณนี้

auditor....ไม่ใช่...WI,Q-pointเอกสารอบรมอะไรอย่างนี้ค่ะ...ตรึงหน้านิดหน่อย

ผู้รับตรวจ...แล้วถ้า อย่างที่ให้ดูมันไม่ใช่...ช่วยแนะนำได้ไหมครับต้องเป็นอย่างไร....

auditor...คุณอบรม..มาแล้วนี้ค่ะก็รู้นี้แบบนี้มันใช้ไม่ได้สตัน 5 วิ.. version 9001:2015 มันไม่ได้กำหนดรูปแบบนี้ค่ะว่าต้องเป็นยังไง..คุณก็ทำขึ้นมาสิค่ะ...

ผู้รับตรวจ....ของเราองค์ความรู้มันเยอะถ้าจะเอาเป็นรูปแบบมันเยอะมากเลย...งั้นลองยกตัวอย่างให้ดูหน่อยได้ไหมครับผมมองภาพไม่ออกถามย้ำ....

auditor...ยังไงก็ได้ค่ะตัวใหม่ไม่ได้กำหนดแบบไหนก็ได้............

ผู้รับตรวจ...เกือบหลุดคำหยาบ....เริ่มเหลืออด

.........เดี๋ยวทางบริษัทมีการ Report กลับไปทาง CB 

สุขภาพมาก่อนครับ

เครียดมากไปมีผลกระทบต่อสมองและร่างกาย คิดอย่างEQ

ISO 9001:2015

ข้อ 7.1.6

Organizational knowledge

The organization shall determine the knowledge necessary for the operation of its processes and to achieve conformity of products and services.This knowledge shall be maintained and be made available to the extent necessary.

When addressing changing needs and trends, the organization shall consider its current knowledge and determine how to acquire or access any necessary additional knowledge and required updates.

NOTE 1 Organization knowledge is knowledge specific to the organization; it is generally gained by experience. It is information that is used and shared to achieve the organization’s objectives.

NOTE 2 Organizational knowledge can be based on:a) Internal sources (e.g. intellectual property; knowledge gained from experience; lessons learned from failures and successful projects; capturing and sharing undocumented knowledge and experience; the results of improvements in processes, products and services);

B) External sources (e.g. standards; academia; conferences; gathering knowledge from customers or external providers).

ประโยคที่ไฮไลท์สีแดงข้อกำหนดเขียนไว้

องค์ความรู้องค์กร องค์กรต้องพิจารณากำหนด ความรู้ที่จำเป็นสำหรับการดำเนินงานกระบวนการและ เพื่อให้มีความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์และการบริการความรู้ต้องได้รับการธำรงรักษา ทำให้มีอยู่ตามขอบเขตที่จำเป็น

อันดับแรกต้องมาพิจารณาและระบุก่อนว่าบริษัทจะยอมรับ หรือ ปฏิเสธ CARนี้ครับ

ยอมรับ > ก็วิเคราะห์ถึงสิ่งที่ระบุความไม่สอดคล้อง สาเหตุที่เกิด การแก้ไข และตอบCAR

ปฏิเสธ > ก็ต้องพิจารณาและระบุเหตุผลของการปฏิเสธ และแจ้งไปถึงCB

ตอนนี้เซ็นต์รับCARไปแล้วหรือยังครับ

#4 vignence1984007

Posted 18 January 2018 - 01:22 PM

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบ...ตอนนี้ยังไม่เซ็นรับ CAR นะครับว่าจะขออุธทรณ์และ Report Auditor ปฏิบัติตนไม่เหมาะสม

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 18 January 2018 - 01:38 PM

เยียมครับ

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 18 January 2018 - 01:57 PM

ถ้าได้ผลตอบกลับจาก CB อย่างไร  ช่วยมาแชร์ด้วยก็จะดีนะครับ

#7 vignence1984007

Posted 18 January 2018 - 02:07 PM

ได้ครับ

#8 iso6

iso6

Premium Member

Posted 18 January 2018 - 03:28 PM

เคยโดนเหมื่อกันค่ะแต่ไม่ใช้ CB ที่เข้าตรวจสอบแต่ได้รับ CAR จากลูกค้า

ที่ทำ ณ ตอนนี้คือจัดทำไว้ใน Web ภายในบริษัท เนื้อหาก็นอกเหนือจาก WI ค่ะ

เช่นความรู้,  Skill  เทคนิคต่างๆ ที่ค่อยอบรมพนักงาน (หรือ วิธีการที่นอกเหนือจาก WI ค่ะ)

#9 CPU

CPU

Posted 19 January 2018 - 10:38 AM

ขอบข่ายในการขอการรับรอง...มีว่าอย่างไร?
จะได้ให้คำแนะนำเรื่อง...ความรู้องค์กร ครับ
เพราะว่า keyword อยู่ตรงขอบข่ายในการขอการรับรอง

#10 krissarakorn

krissarakorn

Posted 19 January 2018 - 05:32 PM

ผมว่า Auditor อาจมองไม่เห็นสิ่งที่เราทำ เลยคิดว่าเราไม่ได้ทำหรือทำไม่ครบ  หากเราไม่อธิบายให้ครบนะครับ 

เช่น ผมให้ลูกน้องตอบก็เกือบโดน CAR หากไม่มาอธิบายให้ฟังใหม่ ว่าสิ่งที่เขาถามมันอยู่รวมกันใหลายฝ่ายหลายเอกสาร พอได้ฟังก็ถึงจะเข้าใจ และยอมยกเลิก NC 

เรื่องความรู้ขององค์กร ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจมากนัก ผมตีความเองแบบบ้านๆ อย่างนี้ครับ 

Organizational knowledge

The organization shall determine the knowledge necessary for the operation of its processes and to achieve conformity of products and services.

1.เราระบุใน JD ว่าตำแหน่งงานนั้นๆ ต้องมีความรู้อะไรเป็นพื้นฐานบ้าง, เรากำหนดแผนการฝึดอบรมตาม JD ประกอบด้วย ความรู้ด้านเทคนิค, การบริหาร, บุคลิคภาพและจิตสำนึกที่องค์การต้องการให้เป็น 

This knowledge shall be maintained and be made available to the extent necessary.

2.จัดทำ QP, WI, WS, SD, Q-point และเอกสารต่างๆ เพื่อสอนและเก็บไว้ อย่างเป็นระบบ ไม่สูญหาย และได้รับการควบคุม 

When addressing changing needs and trends, the organization shall consider its current knowledge and determine how to acquire or access any necessary additional knowledge and required updates.

3.ให้ฝ่ายบุคลเขียนระเบียบเรื่องการอบรมว่าหากมีการโยกย้าย, เปลี่ยนงานเปลี่ยนหน้าที่ ต้องมีการทบทวนความรู้ความสามารถที่จำเป็นก่อนที่จะไปปฎิบัติงาน 

NOTE 1 Organization knowledge is knowledge specific to the organization; it is generally gained by experience. It is information that is used and shared to achieve the organization’s objectives.

4.เอกสารการสอน WI, WS, SD ต่างๆ อาจรวมรวมมาจากความรู้ของพนังงานที่อยู่มาก่อนและทำงานออกมาได้ดี ก็ได้

NOTE 2 Organizational knowledge can be based on:a) Internal sources (e.g. intellectual property; knowledge gained from experience; lessons learned from failures and successful projects; capturing and sharing undocumented knowledge and experience; the results of improvements in processes, products and services);

5.ความรู้จากการเกิด NCR, ข้อร้องเรียน, จากคนขายเครื่องจักร, การการลองผิดลองถูกในการใช้เครื่องจักรอุปกรณ์, หรือจากงานที่ทำออกมาแล้วได้ผลดี, การโครงการไคเซน, หรือจาก IQA, CAR, PAR ต่างๆ  ก็เอามาทำ Q-point ปรับปรุง WI ใหม่ก็ได้, หรือทำสื่อการสอนต่างๆได้หมด 

Krissarakorn..

#11 Food Safety

Food Safety

Posted 19 January 2018 - 07:53 PM

ถ้าต้องทำอะไรมากมาย

ลองนึกดูองค์กรเล็กๆแบบเถ้าแก่  จะขอการรับรองได้หรือไม่

แค่ทำแผนฝึกอบรมแบบปกติ ก็จะแย่แล้ว

#12 CPU

CPU

Posted 19 January 2018 - 09:29 PM

เอกสารความรู้องค์กร (ผ่านการรับรองแล้ว) เขียนเพียงเล่มเดียว

ตอนเปลี่ยน Version (หลังผ่านการรับรอง ค่อยเขียนเรื่องอื่นๆเพิ่มเติม)

เผื่อได้แนวทางในการเขียน ครับ

Attached File  ความรู้องค์กร - การผลิตสารส้ม.pdf   70.44KB   1178 downloads

#13 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 20 January 2018 - 12:59 PM

Keyword คือ กำหนดความรู้ที่จำเป็นของกระบวนการที่มีผลทำให้บรรลุผลของการสินค้าและบริการ ดังนั้น ความรู้จำเป็นจึงมาทั้ง Hard skill และ Soft skill เช่น ความรู้เกี่ยวกับสินค้า เทคนิคการเจรจาต่อรอง ความรู้การแก้ไขปัญหาชิ้นงาน (มาจากการตอบ CAR ลูกค้า หรือ Improvement) ความรู้เกี่ยวกับโปรแกรมที่ใช้ทำงาน เป็นต้น เมื่อค้นหาเจอแล้ว ก็กำหนดให้อยู่ในรูปแบบที่สามารถนำไปถ่ายทอดให้บุคคลอื่นที่ทำงานในตำแหน่งงานเดียวกัน หรือเมื่อมีคนใหม่เข้ามา แล้วเขาจะสามารถทำงานได้บรรลุทำให้ผลิตสินค้าได้ดี บริการได้เยี่ยม จากนั้นการดูว่าหากมีการเปลี่ยนแปลงดีขึ้นก็ ไปปรับปรุงความรู้นั้น และวนกลับไปที่เดิม คือการถ่ายทอด ประมาณนี้นะที่ลูกค้าผมตรวจผ่านไปมากกว่า 10 บริษัท

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#14 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 21 January 2018 - 01:12 PM

คุณ Food Safety พูดถูก วิถีแห่งเถ้าแก่..

ถ้าผมเป็นเถ้าแก่ร้านกาแฟ ความรู้เรอะ อยู่ที่ผมไง ผมคงรักษาความรู้โดยให้อยู่กับตัวผม ผมไม่ลาออกแน่นอน..

ISO version ใหม่ ก็ไม่ได้เน้นเรื่องเอกสารมากมายมิใช่รึ.. แล้วทำไม Auditor อยากให้ความรู้ผมเป็นเอกสารจัง จริงๆ เขียนไว้ก็ไม่มีใครอ่าน เพราะผมเมนเทนให้มันอยู่กับผมเอง หรืออยากได้ความรู้สูตรกาแฟใหม่ๆ ผมก็ไปเข้าคอร์สเรียน มีใบเซอร์

หรือถ้าจะเอาเอกสาร..

ผมก็มี WI อยู่ เป็นขั้นตอนการทำงาน การชงกาแฟ สูตรกาแฟต่างๆ การบำรุงรักษาเครื่องชงกาแฟ การตรวจสอบเมล็ดกาแฟ การจัดเก็บเมล็ดกาแฟ.. ก็ผมทำ ISO มานานตั้งแต่เวอร์ชั่นเก่านิ เอกสารพวกนี้ต้องมีอยู่แล้ว

แล้ว Auditor คิดว่า ความรู้ "ที่จำเป็น" ในการทำร้านกาแฟ ให้ลูกค้าพึงพอใจนั้น มันมีอะไรที่ซับซ้อนไปกว่านี้อีก ผมขายกาแฟแก้วละ 25 เองนะ ไม่ใช่ตาร์บั๊ค

แนะนำผมได้ครับ ให้ Observation ก็ยินดีรับ.. ที่ผมทำมันอาจไม่ใช่วิธีที่ดีนักหรอก แต่มันเหมาะกับธุรกิจแบบผม..

การจัดการองค์ความรู้ มันมีตั้งแต่ขั้นต้น ขั้นกลาง ขั้นแอดวานซ์ ไปจนถึงทำปริญญาเอกได้เลยมั๊ง

ที่ออก CAR ให้นี่.. ผมผิดข้อกำหนดตรงไหน 

................................................................

ขำๆ กับวิถีเถ้าแก่นะครับ แต่ก็หลายครั้งที่ผมก็ขำไม่ค่อยออก.. ก็เถ้าแก่มันพูดถูก

#15 Food Safety

Food Safety

Posted 21 January 2018 - 07:29 PM

5555555555555555555555555555

#16 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 22 January 2018 - 08:40 AM

ชัดเจนเลยค่ะ webmaster
องค์ความรู้ที่ทำอยู่ก็เหมาะสมกับ scope และวัตถุประสงค์ขององค์กรดีแล้ว จะทำอะไรให้มันยุ่งยากทำไม

#17 muaylek

muaylek

Premium Member

Posted 24 January 2018 - 09:03 AM

เคยมีสมาชิกโพสไว้แล้วนะคะ

จขกท. ลองอ่านโพสนี้ดูค่ะเผื่อมีประโยชน์บ้าง :lol2:

http://www.isothai.c...ค์ความรู้-ของอ/

:) 'Smile' ...It's a free therapy ^___^

(email)   muaylek_panisa@hotmail.com

(line ID)   n_muaylek  :wub: 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users