Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Supplier audit ที่ USA

Supplier audit

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 jaisabaigroup

jaisabaigroup

Posted 08 January 2018 - 06:46 PM

สวัสดีครับ มีเรื่องขอคำแนะนำครับ
บริษัทฯผมพบปัญหาคุณภาพ Raw material กับ Supplier ซึ่ง Case นี้ Supplier ยอมรับว่าเป็นปัญหาของเขา โดยตามเงื่อนไขของ IATF16949 แล้ว มีคำถามดังนี้ครับ
1) ทางบริษัทฯผมจำเป็นต้องส่งทีมไป Audit supplier หรือไม่ (ปัจจุบัน Supplier ตอบ CAR กลับมาแล้ว)ถ้าจำเป็น แล้วมันเป็นตามข้อกำหนดที่เท่าไหร่ครับ
2) เนื่องจากบริษัทฯผมไม่มีงบมาก การเดินทางค่าใช้จ่ายสูง ถ้าไป Audit ไม่ได้จริงๆ พอจะมีวิธีอื่นที่สามารถทำทดแทนได้ไหมครับ และสามารถอ้างอิงข้อกำหนดไหนครับ
รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
มานพ

#2 Nantiya_B

Nantiya_B

Posted 09 January 2018 - 11:11 AM

สวัสดีคะ

เสนอความคิดเห็นจากประสบการณ์นะคะ

กรณีนี้ก็เคยถูก Auditor ถามเช่นกัน ขอแยกเป็นข้อๆนะคะ

1. กรณีที่เรามีบริษัทแม่สามารถให้บริษัทแม่ Audit แทนให้ได้

2. ทำการ Set Criteria ของปัญหาว่าเกิดกี่ครั้งความรุนแรงเท่าไหร่เราจึงจะมีการเข้าไป Audit หรือ ให้ทาง Supplier self audit และส่ง Evident มาให้เรา โดยทางบริษัทจะต้องเชื่อมั่นว่า

ผลการ Audit นั้นมีประสิทธิภาพ 

ประมาณนี้นะคะ แต่อย่างไรก็ตามทุกอย่างต้องมีข้อมูลที่ชัดเจน เพื่อสร้างความเชื่อมั่นในผลิตภัณฑ์ของบริษัทเราด้วยคะ

#3 jaisabaigroup

Posted 10 January 2018 - 09:00 AM

K.Nantiya B. - ขอบคุณมากครับ

Option ที่จะให้ Supplier ทำ Self audit เองนั้น มีข้อกำหนดใน IATF ใดที่สามารถนำมาอ้างอิงได้ไหมครับ (บริษัทฯผมกำลังจะขึ้นระบบ IATF ครับ)

#4 Nantiya_B

Nantiya_B

Posted 10 January 2018 - 12:05 PM

มีเขียนไว้ในข้อ 8.4 นะคะ

ข้อกำหนดข้อนี้เขียนไว้

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 January 2018 - 12:36 PM

Supplier ได้มาตรฐานรองรับอะไรครับ เช่น ISO ถ้าไม่สามารถไป audit เราสามารถดำเนินการได้ดังนี้

1. Self audit

2. ขอ audit finding ของ CB ที่ตรวจรับรองระบบของ Supplier

3. กำหนดมาตรฐานความเข้มงวดในการตรวจรับเข้าเพิ่มขึ้น

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 jaisabaigroup

Posted 11 January 2018 - 03:58 PM

ขอบคุณมากครับ

#7 jaisabaigroup

Posted 11 January 2018 - 04:15 PM

iso_man

ลูกค้าได้ iso9001 ครับ

ผมจะขอทำทั้งสามอย่างเลย

ขอบคุณครับ

#8 jaisabaigroup

Posted 11 January 2018 - 04:16 PM

Nantiya_B

ข้อ 8.4.2.5 ใช่ไหมครับ - ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users