Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอ การประเมินความเสี่ยง หน่วยงาน Calibration ด้วยครับ ขอคุณครับ

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 tan111

tan111

Posted 22 November 2017 - 11:12 AM

พี่ๆท่านใดที่ปรับVer. Iso แล้ว ขอแนวทาง ประเมินความเสี่ยง ด้วยครับ 

#2 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 November 2017 - 02:39 PM

พี่ๆท่านใดที่ปรับVer. Iso แล้ว ขอแนวทาง ประเมินความเสี่ยง ด้วยครับ

เคยเห็นตัวอย่างในนี้เวปอยู่ค่ะ แต่ไม่ได้เซฟไว้ ลองค้นหาดูค่ะ เป็นการประเมินของแผนก QA

#3 tan111

tan111

Posted 24 November 2017 - 01:52 PM

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองปรับใช้ครับ ^^

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 25 November 2017 - 04:34 PM

กิจกรรมหลักของหน่วงานสอบเทียบทำอะไรบ้าง

คิดว่ามีความเสี่ยงอะไรบ้าง

ในรอบ1-2 ปี  หน่วยงานนี้ทำอะไรสุ่มเสี่ยงที่มีผลกระทบต่อระบบบริหารคุณภาพ หรืองานวัดคุมบ้าง

ลองพิจารณาตามนี้  แล้วลองมานำเสนอมาใหม่  ผมอาจช่วยเสริมให้ จขกท  ในเวปนี้ได้น้า

#5 chote

chote

Super Member

• Power Members

Posted 29 November 2017 - 03:59 PM

ประเด็นที่ควรพิจารณาความเสี่ยงครับ (หาข้อดี/ข้อเสีย และกำหนดเป็นความเสี่ยง)

- ฐานข้อมูล, ระบบสอบเทียบ, เจ้าหน้าที่สอบเทียบ, แผนการสอบเทียบ, ห้องปฏิบัติการสอบเทียบ

#6 CPU

CPU

Supreme Member

• Power Members

Posted 30 November 2017 - 10:45 AM

Risk ของแผนกสอบเทียบ มีประมาณนี้ ครับ

- เครื่องมือวัดไม่ได้สอบเทียบตามเวลาที่กำหนด

- เครื่องมือวัดไม่ได้เฝ้าติดตาม (Monitoring) ตามแผนที่ได้กำหนดไว้

จากนั้นก็นำไปประเมินความเสี่ยง ตามขั้นตอนที่กำหนดไว้

ถ้าเกณฯฑ์ต้องทำแผนควบคุมความเสี่ยงนั้นๆ ก็ทำ Action Plan

โดยคำนึงถึงทรัพยากรที่ใช้ (ข้อกำหนด 7.1)

#7 Nantiya_B

Nantiya_B

Posted 19 December 2017 - 06:06 PM

ขอด้วยได้ไหมคะพอดีนุ๋ติด  mind_little_angel@hotmail.com

สวัสดีคะ เนื่องจากเพิ่ง Audit IATF 16949:2016 เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ซึ่งถือว่าผ่านไปได้ด้วยดี โดยได้รับมา 2 Minor NC

เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิคทุกท่านช่วยนู๋หน่อยนะคะ

1. Minor NC 8.4.2.5 Supplier development ในส่วนของข้อ

c) third-party quality management system certification status;

d) risk analysis

ซึ่งไม่ได้มีการเขียนหรือมีแผนทำไว้อย่างชัดเจน ในส่วนของการคติดตาม (ตามข้อ C) และไม่ได้มีแผนสำหรับ risk analysis 

ท่านใดพอที่จะมีตัวอย่าง หรือพอจะอธิบายให้เห็นภาพที่ชัดเจนบ้างไหมคะ  รบกวนช่วยนู๋หน่อยนะคะ  เพิ่งเริ่มจับงานระบบเลยไปไม่ค่อยถูก

#8 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 19 December 2017 - 07:48 PM

เริ่มทำระบบแล้วทำอะไรไม่ถูก

มีคนมาถามมาบอกแบบนี้เยอะในเวป

ผมเลยอยากทราบว่า แล้วบริษัทที่คุณคุณทำงานให้เขานั้น  เขาไม่มีงบประมาณมาให้ความรู้หรือส่งไปศึกษาหรืออบรมใดๆเลยหรือครับ

Knowledge management ไม่มีกันหรือเปล่า   งงกับโรงงานที่ implement 16949 นะครับ 

#9 Suchart59

Suchart59

Posted 01 April 2022 - 02:58 AM

@ CPU

รบกวนขอแนวทางและเอกสารหน่อยนะครับ

suchart7669@gmail.com
ขอบคุณมากครับ

#10 Suchart59

Suchart59

Posted 01 April 2022 - 02:59 AM

Risk ของแผนกสอบเทียบ มีประมาณนี้ ครับ
- เครื่องมือวัดไม่ได้สอบเทียบตามเวลาที่กำหนด
- เครื่องมือวัดไม่ได้เฝ้าติดตาม (Monitoring) ตามแผนที่ได้กำหนดไว้

จากนั้นก็นำไปประเมินความเสี่ยง ตามขั้นตอนที่กำหนดไว้
ถ้าเกณฯฑ์ต้องทำแผนควบคุมความเสี่ยงนั้นๆ ก็ทำ Action Plan
โดยคำนึงถึงทรัพยากรที่ใช้ (ข้อกำหนด 7.1)

#11 Suchart59

Suchart59

Posted 01 April 2022 - 03:00 AM

ขอตัวอย่างด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

#12 Suchart59

Suchart59

Posted 01 April 2022 - 03:05 AM

เคยเห็นตัวอย่างในนี้เวปอยู่ค่ะ แต่ไม่ได้เซฟไว้ ลองค้นหาดูค่ะ เป็นการประเมินของแผนก QA

รบกวนด้วยครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users