Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มือใหม่หัดทำ ISO 9001,14001:2015

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 Thawatchai_1991

Thawatchai_1991

Posted 12 September 2017 - 07:47 PM

พอดี ได้รับโอกาส ให้ทำ ISO ครับ แต่ไม่เคยทำมาก่อนเลย  ตอนี้ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนครับ พอดีที่บริษัท ก็เป็นบริษัท

ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไม่เคยมีระบบมาก่อนครับ แต่เท่าที่ศึกษาดู การทำ ISO9001สามารถพ่วงทำพร้อม14001 ได้เลย

ตอนนี้ เริ่มด้วยการศึกษาข้อกำหนด ของ ISO9001 และ 14001 ครับ และ ว่าจะเริ่มจาก การจัดทำเอกสารระบบคุณภาพข้อ4 ของ

ISO9001:2015ก่อนครับ ส่วน ข้อ 1,2,3 จะทำ work shop สำหรับผู้บริหารระดับสูง เพื่อระดมความคิด มาจัดทำ ครับ ต่อมาพอเริ่มเป็นระบบ

ขึ้นมาแล้ว ว่าจะ แทรก ทำ ISO14001:2015 ต่อ และขอ รับการ CB พร้อมกันเลย 

หมายเหตุ สมควร จ้าง ที่ปรึกษา ไหมครับ

รบกวนพี่ๆ ชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ 

#2 Around

Around

Posted 18 September 2017 - 10:42 AM

การทำISO มีข้อจำกัดของแต่ละบริษัทไม่เหมือนกัน

ให้พิจารณาที่ข้อดี ข้อเสีย ว่าสิ่งใดตรงความต้องการของบริษัทมากกว่ากัน

เช่น

1. ทำเอง - ได้เรียนรู้และสร้างทีมไปพร้อมๆกัน ทุกคนจะรู้สึกมีส่วนร่วม เพราะต้องช่วยกันคิด ช่วยกันทำ เริ่มจาก1ค่อยๆทำจนสำเร็จ  แต่อาจเสียเวลาบ้าง หลงทางบ้าง(นิดๆหน่อยๆ..รึเปล่า 5555)

2. จ้างที่ปรึกษา - ทำระบบได้รวดเร็ว ทันใจ ยิ่งที่ปรึกษาฝีมือดีๆ เห็นรูปแบบธุรกิจทีเดียวก็ตีโจทย์แตก ใช้เวลาไม่นานในการสร้างระบบ  แต่ทีมงานจะไม่ค่อยตื่นเต้นกับสิ่งใหม่ๆ เพราะแค่ทำตามที่สั่งให้ทำ  ไม่ได้ช่วยคิดอะไรเท่าไร   แต่ที่ควรระวังคือที่ปรึกษาประเภททำเอกสารให้เสร็จสรรพ มันอาจจะได้Cerง่ายๆสบายๆ แต่ตอนไปmaintainระบบเอง อาจเจอว่าหลายเรื่องไม่เหมาะสมกับบริษัท  รู้สึกเหนื่อยที่ต้องโหมทำเอกสารหลักฐานมากมายที่ไม่ช่วยให้เกิดประโยชน์เท่าไร

แค่ตัวอย่าง+ความคิดเห็น/ประสบการณ์ส่วนตัว

ลองฟังความเห็นจากท่านอื่นๆ ก่อนตัดสินใจ

#3 WORAVUT

WORAVUT

Posted 19 September 2017 - 02:01 PM

ควรจ้างที่ปรึกษา   1.เพราะระบบตรวจประเมินภายในต้องอบรมทีมIA (จ้างแบบเหมาเลยครับ)

2.ที่ปรึกษาดีดีนำเราทำแบบตรงกับกิจกรรมบริษัทของเรา สอดคล้องกับข้อกำหนด ง่ายง่ายไม่มีเอกสารแยอะเอาเฉพาะจำเป็นต่อระบบ

3.ไม่รู้มาบริษัทคุณมีพวก ผู้บริหารแบบเก่งคนเดียวไม่ฟังใครหรือเปล่า ถ้ามีจ้างเลยครับ ประสานงานง่ายกว่าเราทำแน่นอน

4.กฏหมายที่เกี่ยวข้องกับ14001มีหลายตัวที่เกี่ยวข้องอันนี้ยากครับ หาที่ปรึกษาดีดีช่วยได้ครับ

5.อันนี้ส่วนตัวที่เจอมาน่ะ วงการผู้ตรวจรับรองมันแคบเท่าที่เจอพวกที่ตรวจรับรองกับที่ปรึกษารู้จักกันโชคดีเลย555เพราะผู้ตรวจรับรองระบบส่วนใหญ่เป็นพวกมือปืนครับ

ถ้าทำเองก็ไม่ยากครับ ลองดูตามข้อกำหนดไม่รู้ว่าบริษัททำธุรกิจประเภทใด ถ้าใกล้เคียงกันผมพอจะมีประสบการณ์อันน้อยนิดของผม555พอช่วยแนะนำได้ครับ

ติดต่อ woravut11@gmail.com

#4 nonthinee

nonthinee

Premium Member

• Power Members

Posted 25 September 2017 - 11:59 AM

ขอดูตัวอย่าง Action plan สำหรับ ผู้ควบคุมเอกสาร DCC และ QMR ได้มั้ยค่ะ ... ขอบคุณมากค่ะ ( Email  Pnonthine@gmail.com. )

สนใจที่จะเข้าอบรม Lead Auditor ISO 

#5 nonthinee

nonthinee

Premium Member

Posted 25 September 2017 - 12:00 PM

พอดี ได้รับโอกาส ให้ทำ ISO ครับ แต่ไม่เคยทำมาก่อนเลย  ตอนี้ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนครับ พอดีที่บริษัท ก็เป็นบริษัท

ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไม่เคยมีระบบมาก่อนครับ แต่เท่าที่ศึกษาดู การทำ ISO9001สามารถพ่วงทำพร้อม14001 ได้เลย

ตอนนี้ เริ่มด้วยการศึกษาข้อกำหนด ของ ISO9001 และ 14001 ครับ และ ว่าจะเริ่มจาก การจัดทำเอกสารระบบคุณภาพข้อ4 ของ

ISO9001:2015ก่อนครับ ส่วน ข้อ 1,2,3 จะทำ work shop สำหรับผู้บริหารระดับสูง เพื่อระดมความคิด มาจัดทำ ครับ ต่อมาพอเริ่มเป็นระบบ

ขึ้นมาแล้ว ว่าจะ แทรก ทำ ISO14001:2015 ต่อ และขอ รับการ CB พร้อมกันเลย 

หมายเหตุ สมควร จ้าง ที่ปรึกษา ไหมครับ

รบกวนพี่ๆ ชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ 

ขอติดตามดูด้วยนะค่ะ กำลังจะเริ่มทำ

สนใจที่จะเข้าอบรม Lead Auditor ISO 

#6 CPU

CPU

Supreme Member

Posted 26 September 2017 - 09:28 AM

ติดขัดข้อกำหนดไหน สอบถามได้ ครับ

สู้ๆๆ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users