Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

กำลังจะโดนตรวจเพื่อขอใบรับรอง ISO9001:2015, IATF16949 : 2016

• Please log in to reply
18 replies to this topic

#1 aeetee

aeetee

Super Member

Posted 30 August 2017 - 04:45 PM

ผมเข้ามาอ่านบ่อยๆ และหาความรู้จากเวปนี้ ..ไม่ค่อยได้โพส

แต่วันเสาร์ที่ผ่านมา CB มาตรวจ GAP Analysis ของ ISO9001:2015 ซึ่งผ่านไปได้ด้วยความเรียบร้อย

และอาทิตย์หน้าจะมาตรวจเพื่อขอใบรับรอง ISO9001:2015, IATF16949 2016

ถ้าตรวจเสร็จจะมาเล่าประสบการ์ณการโดนตรวจให้ฟังครับ ...... ผมทำเองโดยที่ไม่มี Consult  ครับ

#2 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

• Super Power Members

Posted 31 August 2017 - 07:47 AM

:toyou:  เป็นกำลังใจให้ครับ

Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#3 Pig_Let

Pig_Let

Posted 31 August 2017 - 11:27 AM

รอฟังคะ :worthy:

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 31 August 2017 - 09:20 PM

ผมเข้ามาอ่านบ่อยๆ และหาความรู้จากเวปนี้ ..ไม่ค่อยได้โพส

แต่วันเสาร์ที่ผ่านมา CB มาตรวจ GAP Analysis ของ ISO9001:2015 ซึ่งผ่านไปได้ด้วยความเรียบร้อย

และอาทิตย์หน้าจะมาตรวจเพื่อขอใบรับรอง ISO9001:2015, IATF16949 2016

ถ้าตรวจเสร็จจะมาเล่าประสบการ์ณการโดนตรวจให้ฟังครับ ...... ผมทำเองโดยที่ไม่มี Consult  ครับ

แนะนำทบทวน CSR ของลูกค้าว่าครบถ้วนและนำเข้าไปในกระบวนหรือไม่อย่างไร และเกณฑ์การพัฒนา Supplier ชัดเจนหรือไม่อย่างไร รวมถึงความสามารถของ Internal auditorและ 2nd party มีความเข้าใจ Core tool และ process approach

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 nopiso9001

nopiso9001

Supreme Member

• Power Members

Posted 01 September 2017 - 08:42 AM

Gap analysis result หากมี comment หรือ suggest

อย่างลืมดำเนินการน่ะครับ

:4230:

#6 ISOKMP

ISOKMP

Posted 01 September 2017 - 09:47 AM

ขอบคุณค่ะ

#7 aeetee

aeetee

Posted 01 September 2017 - 02:05 PM

แนะนำทบทวน CSR ของลูกค้าว่าครบถ้วนและนำเข้าไปในกระบวนหรือไม่อย่างไร และเกณฑ์การพัฒนา Supplier ชัดเจนหรือไม่อย่างไร รวมถึงความสามารถของ Internal auditorและ 2nd party มีความเข้าใจ Core tool และ process approach

ขอบคุณครับ

#8 aeetee

aeetee

Posted 05 September 2017 - 07:13 PM

วันนี้ CB ตรวจระบบ ISO9001,IATF16949 วันสุดท้ายเสร็จแล้ว โดนไป 5 ข้อ..ซึ่งให้แก้ใขภายใน 30 วัน...อยากจะขอบคุณเวปนี้มากๆ ที่ให้ความรู้ เอกสารต่างๆ ... รวมถึงผู้ที่โพสในนี้...ขอบคุณมากไครับ

#9 kullapat_ssfb

kullapat_ssfb

Premium Member

• Power Members

Posted 06 September 2017 - 09:48 AM

สวัสดีครับคุณ aeetee ผมอยากจะเรียนรู้แนวทางการดำเนินงาน

ผมจะเริ่มอย่างไรครับในกิจกรรมการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ รบกวนขอคำแนะนำ/ตัวอย่าง

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

b.kullapat@ssfb.co.th

#10 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 06 September 2017 - 01:30 PM

วันนี้ CB ตรวจระบบ ISO9001,IATF16949 วันสุดท้ายเสร็จแล้ว โดนไป 5 ข้อ..ซึ่งให้แก้ใขภายใน 30 วัน...อยากจะขอบคุณเวปนี้มากๆ ที่ให้ความรู้ เอกสารต่างๆ ... รวมถึงผู้ที่โพสในนี้...ขอบคุณมากไครับ

Congrats!!

ใช่ๆ ขอขอบคุณด้วยคนค่ะ

#11 aeetee

aeetee

Posted 06 September 2017 - 02:30 PM

สวัสดีครับคุณ aeetee ผมอยากจะเรียนรู้แนวทางการดำเนินงาน

ผมจะเริ่มอย่างไรครับในกิจกรรมการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ รบกวนขอคำแนะนำ/ตัวอย่าง

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

b.kullapat@ssfb.co.th

เริ่มต้นก่อนเลยนะครับ

1.ถ้าเคยเป็น QMR ของระบบ ISO9001 / TS16949 แล้วยิ่งดี.....และถ้าเรียน MBA มายิ่งดีมากๆครับ วิชาที่เรียนทั้งนั้น

2.ไปอบรมระบบ ISO9001:2015 , IATF16949 :2016 เพื่อตีความหมายแต่ละข้อ....อาจารย์สอนอาจจะมีทั้งถูกและไม่ถูก ( ค่อยว่ากัน )

3.Internal Audit ทั้ง 2 ตัว , อบรมบริบทองค์กร และ Risk Analysis ( วิชาใน MBA ) วิชาการจัดการการตลาด วิชากลยุทธ์การตลาด อื่นๆ

4. เริ่มทำ QM ของ 9001:2015 ก่อน เพื่อทำเป็นโครงร่าง หลังจากนั้นค่อยเอาข้อกำหนดของ IATF ใส่เข้าไป ( ข้อกำหนดใหม่เปลียนเยอะใช้ได้ )

5.เริ่มทำ Procedure ของตัวใหม่ เช่น บริบทองค์กร และ Risk Analysis

6.แก้ Procedure เก่า และแบบฟอร์มเก่า เพื่อให้สอดคล้องกับ ข้อกำหนด ISO/IATF

7.เริ่มทำกิจกรรม เช่น บริบทองค์กร Risk Analysis , นโยบายการทุตจริตและคอรับชั่น , CSR , Core Tool , การ Overhaul เครื่องจักร และอิ่นๆ , 2nd praty

8.Internal Audit แบบใหม่ และ Management Review ตาม IATF แบบใหม่

9.คร่าวๆ น่ะครับ

#12 teeradetss

teeradetss

Posted 13 September 2017 - 11:35 AM

7.เริ่มทำกิจกรรม เช่น บริบทองค์กร Risk Analysis , นโยบายการทุตจริตและคอรับชั่น , CSR , Core Tool , การ Overhaul เครื่องจักร และอิ่นๆ , 2nd praty

ตรง CSR นี่ ผู้ตรวจ ตรวตอะไรบ้าง และถามอะไรบ้างครับ

#13 aeetee

aeetee

Posted 13 September 2017 - 01:06 PM

ตรง CSR นี่ ผู้ตรวจ ตรวตอะไรบ้าง และถามอะไรบ้างครับ

1.ขอดูการเก็บรักษา Supplier Manual

2. สุ่มดูว่าตรงตามข้อกำหนดลูกค้าใหม

2.แต่ที่เน้นคือการจัดเก็บเอกสารว่ากี่ปี คล้องจองกับ Supplier Manual หรือไม่

#14 Yuiniccy21

Yuiniccy21

Posted 15 September 2017 - 03:44 PM

โดนเหมือนกันเลย ค่า แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี ยังเหลือแก้ CAR ต่อไป

ทำเองได้นี่สุดๆแล้ว สู้ๆค่า

#15 aeetee

aeetee

Posted 16 September 2017 - 08:46 AM

โดนเหมือนกันเลย ค่า แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี ยังเหลือแก้ CAR ต่อไป

ทำเองได้นี่สุดๆแล้ว สู้ๆค่า

ทางผมเอง พึ่งตอบ CAR ไปให้ CB หมดแล้ว.. กำลังรอคำตอบว่าจะเพิ่มเติมอะไรบ้าง

ช่วงนี้ก็แก้ที่โดน Comment ....ที่เหลือก็แก้ QM ของ ISO9001 , IATF16949.ให้สมบูรณ์กว่าเดิม .....และแก้ Procedure อีกหลายเล่ม

พยายามทำเอกสาร ไม่ให้ยุ่งยากมากที่สุด .... 

โปรเจคต่อไป ปรับเวอร์ชั่น ISO14001 ต่อครับ

#16 jutatip

jutatip

Posted 16 September 2017 - 10:49 AM

เป็นกำลังใจให้นะคะ  สู้ๆๆๆ

#17 aruntida

aruntida

Posted 03 October 2017 - 03:31 PM

รบกวนขอตัวอย่างการทำ Management review เรื่องประสิทธิผลของมาตรการที่ได้ดำเนินการจัดการกับความเสี่ยงและโอกาสที่ระบุ ด้วยค่ะ

jib-basj@hotmail.com 

ขอบคุณค่ะ

#18 uhm

uhm

Posted 21 October 2017 - 04:55 PM

คุณพี่ aeetee 

ผมขอแนวทางเรื่องนโยบายคอร็อปชั่น และแผนฉุกเฉินจะได้หรือไม่

เพื่อเป็นแนวทางในการปรับเอกสารครับ

dc@uhm1993.com

ขอบคุณมากครับ

#19 Nig DAICEL

Nig DAICEL

Posted 02 November 2017 - 03:00 PM

คุณ AEETEE เยี่ยมมากเลยครับ ที่โรงงานผมก้อจะรับการตรวจ IATF 16949 เดือนธันวา ที่จะถึงนี้ หมือนกัน ไม่ได้ ใช่ consult แต่ก้อยังมีข้อ กังวลเรื่อง Risk analysis และ บริบทองค์กร

เลยอยากขอรบกวนเรื่องตัวอย่างเอกสารหน่อยครับ

1. รบกวนขอตัวอย่างของ Procedure Risk Analysis และ บริบทขององค์กร ไดมั้ยครับ

2. ถ้าเป็นไปได้อยากขอตัวอย่าง บริบทขององค์กร และ ตัวอย่างของ Risk Analysis ของแต่ละแผนกได้มั้ยครับ เช่น QA, Production, Planning, Purchase, Warehouse, Engineering etc....

มีข้อสงสัยเพิ่มเติมครับ

1. ถ้าเรามี Contingency Plan และ FMEA แล้ว มันใช้แทนกันได้ หรือ เปล่า ครับ

2. Management Review มีอะไรบ้างครับ และ Risk Analysis ต้องนับเข้าไปอธิบายยังไงครับ หรือ ข้อร้องเรียน ภายใน ภายนอก เป็นแบบไหน ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

nipistam.sa@dstt.daicel.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users