Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากได้คำแนะนำ

dcc document control iso

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 nongloris

nongloris

Posted 22 July 2017 - 09:12 AM

สวัสดีค่ะ อยากจะได้คำแนะนำ จากพี่ๆในวงการ พอดีหนูมาทำงานตำแหน่ง DCC ได้ 2 ปี คือเป็นการทำครั้งแรก ไม่มีพื้นฐาน มาจากคนละสายงานเลย แล้วทีนี้ หนูก็ได้เข้ารับการอบรมต่างๆในเรื่อง ISO บริษัททำระบบ TS16949 ด้วยค่ะ ซึ่งหนูอยากจะพยายามศึกษาข้อกำหนด เริ่มจาก ISO9001:2015 หนูเริ่มจับจุดไม่ถูก ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนดี อ่านแล้วก็ไม่ซึม ไม่เข้าใจ อ่านไม่จบ อยากจะพยายามเก็บความรู้ ทำความเข้าใจให้ได้ เพราะเวลาหัวหน้าถามหนูก็ตอบไม่ได้เลย 55555555555+

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ว่าควรเริ่มจากตรงไหนดี จับต้นชนปลายไม่ถูก ใครพูดอะไรกันก็ไม่เข้าใจสักอย่าง งง ไปหมด เศร้าาใจ 

#2 iso6

iso6

Premium Member

• Power Members

Posted 22 July 2017 - 11:28 AM

สู้ สู้ นะค่ะ

โดยเริ่มจาก WI ของ Document control ก่อนเลยค่ะแล้วค่อยๆ ศึกษาและทำความเข้าใจในส่วนของข้อกำหนดค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

#3 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 July 2017 - 01:39 PM

ถ้าอยากเข้าใจจริง เข้าใจแบบไม่ต้องอาศัยท่องจำ ต้องแยกข้อกำหนดออกเป็นหมวดหมู่ก่อน ลองดูตัวอย่างของ Mind Mapping ในเว็บดูครับ มีคนมาแชร์ให้ดูอยู่,  เพื่อให้เรารู้ว่ามันแบ่งเป็นอะไรบ้าง (ทั้งๆ ที่เขาแบ่งไว้อยู่แล้ว)  เช่น 

เรื่องเอกสาร, เรื่องความรู้, เรื่องการออกแบบ, เรื่องทรัพยากรณ์, เรื่องของเสีย, เรื่องการผลิตการบริการ, เรื่องการออกแบบ, เรื่องการวางแผน, เป็นต้น 

พอแยกได้แล้วก็มาดูเนื้อหาแต่ละข้อว่าภาพรวมคือให้ทำประมาณไหน แล้วจำด้วยเหตุและผล ใช้ตรรกะในการคิดและทำความเข้าใจ  ว่าอ๋อ...... ถ้าจะทำเรื่องนี้ ก็ต้องทำอย่างนี้ถึงจะถูก จริงๆ อย่างที่เขาว่า  

เช่น  การเรื่องเอกสาร

จะทำเอกสารประกาศใช้สักเรื่องนึง มันควรต้องทำอะไรบ้าง

ต้องเขียนให้ดี เนื้อหาต้องเป็นปัจจุบัน ใช้ได้จริงใช่มั้ย  

ต้องทบทวนอีกครั้งนึงก่อนมั้ย  ให้ใครทบทวนให้ดีหละ ควรเป็นคนที่มีความมรู้ความสามารถหรือมีอำนาจสั่งการหน่อยดีมั้ย (อนุมัติ) มันจะได้ไม่ผิดพลาด

ทำแล้วจะแจกให้ใครมั่ง ? จะจำได้มั้ยว่าแจกใครไปบ้าง? ถ้ามีการแก้ไขในอนาคตจะตามเก็บของเดิมได้หรือเปล่า ?

ถ้าเก็บคืนไม่ได้ทั้งหมดจะเกิดอะไรขึ้นมั้ย ? แล้วเราจะเก็บเอกสารนี้ไว้กี่ปีดีหละ ? จะเก็บไว้ที่ไหนดีที่หาได้ง่ายสะดวกต่อการหยิบใช้ ? 

เอกสารเดิมกับเอกสารใหม่ที่จะแก้ไขในอนาคตจะดูยังไงว่าอันไหนเป็นของเก่า อันไหนเป็นของใหม่ ? 

ทั้งหมดนี้ก็คือแง่คิดตามข้อกำหนด บางส่วน,  ไม่ใช่แค่อ่านและทำตาม หรือท่องจำ เพราะการท่องจำจะไม่เกิดความเข้าใจที่แท้จริง 

ลองดูนะครับ

Krissarakorn..

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 22 July 2017 - 07:46 PM

ต้องปฏิบัติในด้านการจัดการเอกสาร แล้วค่อยๆย้อนมาดูว่าเป็นไปตามที่ระเบียบปฎิบัติเรื่องการควบคุมเอกสารเขียนไว้หรือไม่ อย่างไร

ปฏิบัติเยอะๆ

Also tagged with one or more of these keywords: dcc, document control, iso

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users