Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การคาดการณ์ระยะเวลาบำรุงรักษาแม่พิมพ์

Preventive Maintenance

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 mamewwp

mamewwp

Super Member

Posted 19 June 2017 - 02:52 PM

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องการบำรุงรักษาแม่พิมพ์ฉีดพลาสติกหน่อยค่ะ 

จากการ Audit ครั้งที่ผ่านมาทาง Auditor ได้มี Comment กับทางบริษัทฯ

ในหัวข้อของการบำรุงรักษาแม่พิมพ์ เกี่ยวกับการทวนสอบประสิทธิภาพของการใช้งานแม่พิมพ์และการคาดการณ์ระยะเวลาบำรุงรักษา

การทวนสอบประสิทธิภาพของการใช้งานแม่พิมพ์ไม่ติดปัญหาอะไรในการตอบ

ทางเรามีการทำ PM ตามระยะเวลาที่กำหนด และซ่อมเมื่อเสีย พร้อมกับบันทึกผล

แต่

การคาดการณ์ระยะเวลาบำรุงรักษา ที่นอกเหนือจากการเปลี่ยน Spare Part สิ้นเปลือง เช่น O-ring สามารถทำได้ตามระยะเวลา

แต่ชิ้นส่วนที่เป็นประเภท Cavity ที่จะไม่มีรูปร่าง/โครงสร้างเดียวกันถึง 2 ชิ้น/ตัว นั้น

เราจะสามารถคาดการณ์ระยะเวลาบำรุงรักษาได้อย่างไรคะ?

คำถามอาจจะงงๆ เพราะเป็นนายญี่ปุ่นถามมาค่ะ

เรานั้นหรือก็คือ ISO ตัวน้อยๆ จะไปรู้เรื่องเชิงลึกแม่พิมพ์อะไรกับเขาทั้งหมดได้อย่างไร

คำถามแบบนี้ควรตอบอย่างไรดีคะ ขอคำแนะนำจากกูรูหน่อยค่ะ

ปล. กับทาง Auditor ก็ได้ส่งเมลล์ตามไปถามนะคะ แต่ยังไม่ได้รับคำตอบกลับมา ก็เลยมาขอคำชี้แนะจากที่นี้อีกทาง

:sweat:

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 19 June 2017 - 07:11 PM

ทำไมไม่ถามหัวหน้าช่าง หรือหัวหน้าแผนกพิมพ์ หัวหน้าแผนกแม่พิมพ์ ซึ่งคนเหล่านี้เป็น Expert การใช้งาน  การสร้าง  การดูแลรักษา  ที่สุดของโรงงานนี่ครับ

#3 mamewwp

mamewwp

Super Member

Posted 20 June 2017 - 09:12 AM

ทำไมไม่ถามหัวหน้าช่าง หรือหัวหน้าแผนกพิมพ์ หัวหน้าแผนกแม่พิมพ์ ซึ่งคนเหล่านี้เป็น Expert การใช้งาน  การสร้าง  การดูแลรักษา  ที่สุดของโรงงานนี่ครับ

เพราะนายญี่ปุ่นที่ถามเป็น AGM แผนกแม่พิมพ์ค่ะ 

เมื่อ Auditor comment มา นายจึงมีคำถามต่อถึงชิ้นส่วน cavity นั่นแหละค่ะ

ว่าจะสามารถคำนวณระยะเวลาการบำรุงรักษาได้อย่างไร?

นายเองก็อยากทราบวิธีที่สามารถใช้ได้จริงและถูกต้องเหมือนกันค่ะ

#4 fixfix

fixfix

Premium Member

• Power Members

Posted 20 June 2017 - 10:35 AM

การ Maintennace  ในระบบหลักเขาใช้กัน 3 ตัวครัย

Corrective  Preventive  Predictive  ครับ ถ้าครบ 3 ตัว ตรวจตอนไหนก้ชิว ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users