Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การให้ CB ที่ตรวจรับรองระบบ ทำหน้าที่เป็นผู้ฝึกอบรม

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 nopiso9001

nopiso9001

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 April 2017 - 11:02 AM

รบกวนสอบถาม

อ้างอิงมาตรฐานข้อกำหนด IATF 16949:2016

กรณีที่ องค์กรที่ขอการรับรองมาตรฐานข้อกำหนด IATF 16949:2016

ใช้บริการด้านการฝึกอบรมโดยให้ CB ที่ตรวจรับรองเป็นผู้ทำหน้าที่เป็นผู้ฝึกอบรมให้

สามารถทำได้หรือไม่

-กรณีคำตอบ ไม่สามารถทำได้ เกณฑ์การพิจารณาระบุไว้ในมาตรฐานเอกสารอะไร

-กรณีคำตอบ สามารถทำได้ โดยมีเงื่อนไข เช่น ต้องมีองค์กรอื่นเข้าร่วมในการฝึกอบรม

ต้องจัดการฝึกอบรมนอกพื้นที่ทำงานขององค์กร (ไปจัดในที่สาธารณะเช่นโรงแรม หรือห้องประชุมภายนอกองค์กร)

ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร

รบกวน ท่านอาจารย์ทั้งหลาย และเพื่อนสมาชิก ให้ความคิดเห็นด้วยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 April 2017 - 12:46 PM

อืมผมไม่แน่ใจนะว่าเป็นมาตรฐานแต่ละ CB หรือเปล่า แต่มีบาง CB เขาจะไม่ให้คนสอนกับคนตรวจเป็นคนเดียวกัน แต่ถ้าว่าตามจริยธรรมแล้ว CB ไม่ควรทำแบบนั้นโดยเฉพาะการ In-House แต่ถ้า Public ยังคงทำได้นะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 nopiso9001

nopiso9001

Posted 22 April 2017 - 01:39 PM

อืมผมไม่แน่ใจนะว่าเป็นมาตรฐานแต่ละ CB หรือเปล่า แต่มีบาง CB เขาจะไม่ให้คนสอนกับคนตรวจเป็นคนเดียวกัน แต่ถ้าว่าตามจริยธรรมแล้ว CB ไม่ควรทำแบบนั้นโดยเฉพาะการ In-House แต่ถ้า Public ยังคงทำได้นะครับ

ขอบคุณครับ คำแนะนำ iso_man

ที่เคยไปร่วมเข้าอบรมเลย จะจัดลักษณะนี้ครับ

บริษัทที่ขอการรับรองจัดการฝึกอบรมมาตรฐานข้อกำหนด ISO 9001

จัดที่โรงแรม แล้วเชิญSupplierส่งเจ้าหน้าที่เข้าร่วมการฝึกอบรม ประมาณ2-3บริษัท

แต่ไม่ทราบว่าหลังจากสอนแล้วมีเข้าไปตรวจตามรอบการตรวจด้วยหรือเปล่า

กรณี CB กับ Client มีการจัดลักษณะ In-House Training หาก AB มีการพบจากการ Witness Audit

จะส่งผลกับ CB ถึงขั้นถูกพักไม่สามารถทำการตรวจรับรองเลยรึเปล่าครับ

#4 iso_man

iso_man

Posted 23 April 2017 - 09:51 AM

ที่เคยไปร่วมเข้าอบรมเลย จะจัดลักษณะนี้ครับ

บริษัทที่ขอการรับรองจัดการฝึกอบรมมาตรฐานข้อกำหนด ISO 9001

จัดที่โรงแรม แล้วเชิญSupplierส่งเจ้าหน้าที่เข้าร่วมการฝึกอบรม ประมาณ2-3บริษัท

แต่ไม่ทราบว่าหลังจากสอนแล้วมีเข้าไปตรวจตามรอบการตรวจด้วยหรือเปล่า

กรณี CB กับ Client มีการจัดลักษณะ In-House Training หาก AB มีการพบจากการ Witness Audit

จะส่งผลกับ CB ถึงขั้นถูกพักไม่สามารถทำการตรวจรับรองเลยรึเปล่าครับ

เท่าที่ผมถามจากเพื่อนที่เป็น auditor ยังไมเคยพบประเด็นนี้ครับ อาจจะเพราะทาง CB เองน่าจะระมัดระวังเรื่องนี้พอสมควรเลยแหระ แต่เคยมีเคสที่ว่าแล้ว AB ออก CAR ให้ CB ครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 23 April 2017 - 05:04 PM

เท่าที่ผมถามจากเพื่อนที่เป็น auditor ยังไมเคยพบประเด็นนี้ครับ อาจจะเพราะทาง CB เองน่าจะระมัดระวังเรื่องนี้พอสมควรเลยแหระ แต่เคยมีเคสที่ว่าแล้ว AB ออก CAR ให้ CB ครับ

AB ไม่เจอกรณีแบบนี้ใน Witness audit หรอกครับ  แต่จะเจอในกรณีที่ AB ไป Audit CB ที่สำนักงานของ CB มากกว่า

โดยอาจจะเจอข้อมูล ชื่อที่ปรึกษาหรือวิทยากร จากเอกสารคำขอการรับรองที่เป็นข้อมูลที่ให้โดยลูกค้า หรือบริษัท หรือโรงงานเองครับ

อ้างอิงจากข้อกำหนดใน ISO 17021-1

#6 nopiso9001

nopiso9001

Posted 24 April 2017 - 08:45 AM

ขอขอบคุณ...สำหรับข้อคิดเห็นครับ

#7 iso_man

iso_man

Posted 24 April 2017 - 09:04 AM

AB ไม่เจอกรณีแบบนี้ใน Witness audit หรอกครับ  แต่จะเจอในกรณีที่ AB ไป Audit CB ที่สำนักงานของ CB มากกว่า

โดยอาจจะเจอข้อมูล ชื่อที่ปรึกษาหรือวิทยากร จากเอกสารคำขอการรับรองที่เป็นข้อมูลที่ให้โดยลูกค้า หรือบริษัท หรือโรงงานเองครับ

อ้างอิงจากข้อกำหนดใน ISO 17021-1

#8 IATF MAN

IATF MAN

Posted 25 April 2017 - 03:56 PM

CB หาคนอื่นที่ไม่ใช่คนตรวจ มาสอนให้ได้ 

แต่กานรสอนจะจัดเป็น In house ไม่ได้ 

#9 nopiso9001

nopiso9001

Posted 25 April 2017 - 04:50 PM

CB หาคนอื่นที่ไม่ใช่คนตรวจ มาสอนให้ได้ 

แต่กานรสอนจะจัดเป็น In house ไม่ได้ 

ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users