Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือขยายความหัวข้อการประชุมทบทวนฝ่ายบริหารค่ะ

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 katang1517

katang1517

Posted 20 April 2017 - 09:34 AM

รบกวนพี่ๆช่วยขยายความของหัวข้อการประชุมทบทวนฝ่ายบริหาร ตาม ISO9001:2015 ให้เข้าใจหน่อยได้หรือไม่ค่ะ เนื่องจากยัง งง อยู่ ดังนี้ค่ะ

ตามวาระที่เพิ่มเข้ามาใหม่  สมรรถนะและประสิทธิภาพของระบบการจัดการด้านคุณภาพ หัวข้อต่างๆ ดังนี้
1. ความพึงพอใจของลูกค้า และข้อมูลย้อนกลับของผู้ที่มีส่วนได้ส่วนเสีย
2. ระดับของการบรรลุถึงวัตถุประสงค์ด้านคุณภาพ 
3. สมรรถนะของกระบวนการ และความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์และบริการ
4. ความไม่สอดคล้องและการปฏิบัติการแก้ไข (การวิเคราะห์และแก้ไข NCR)
5. ผลของการตรวจติดตาม และการตรวจวัด
6. ผลของการตรวจประเมินต่างๆ 
7. สมรรถนะของผู้ส่งมอบภายนอก

จะสอบถามค่ะว่า

1.สมรรถนะของกระบวนการ และความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์และบริการ หมายความว่าอย่างไรค่ะ จะวัดได้โดยวิธีการใดบ้าง

2.ผลของการตรวจติดตาม และการตรวจวัด  กับผลของการตรวจประเมินต่างๆ  มันแตกต่างกันอย่างไรค่ะ

รบกวนขอตัวอย่างเพื่อมองภาพให้เห็นได้ชัดเจนขึ้นค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 20 April 2017 - 12:33 PM

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ แต่คิดเองว่าน่าจะ 

1.สมรรถนะของกระบวนการ และความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์และบริการ หมายความว่าอย่างไรค่ะ จะวัดได้โดยวิธีการใดบ้าง
= OEE แต่ถ้าไม่ได้ทำ OEE ก็เอา KPI ของฝ่ายผลิตมารายงานฝนนี้ได้ เช่น จำนวนของเสีย, On Time Delivery

2.ผลของการตรวจติดตาม และการตรวจวัด  กับผลของการตรวจประเมินต่างๆ  มันแตกต่างกันอย่างไรค่ะ
= แนวโน้ม NC, แนวโน้มข้อร้องเรียน / ผลการ Audit จาก ลูกค้า, CB, IQA 

Krissarakorn..

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users