Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่อง Document review

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 stl6132

stl6132

Premium Member

• Power Members

Posted 07 March 2017 - 04:09 PM

รบกวนเพื่อนๆสมาชิกชาว ISO ด้วยนะครับ

พอดีที่โรงงานมี Procedure ของ Document control ระบุให้มีการ Review เอกสารทุกปี และเมื่อ Review เอกสารเสร็จจะต้อง Print มาขึ้นทะเบียนใหม่ ( รวมถึงเอกสารที่ review แล้วไม่มีการแก้ไขด้วย ) ทำให้เป็นการเสีย Cost ตรงนี้ไปเยอะเลย ซึ่งเอกสารที่ต้อง review ทางผู้จัดการ DCC เขาแจ้งว่าจะต้อง Review และแก้ไข และ Print ใหม่ทุกตัว ( Procedure , WI และ Form ต่างๆ )

อันนี้มาขอความคิดเห็นของแต่ละท่านเฉยๆนะครับ เพราะผมก็เคยเสนอให้ทำเป็น Document review form ให้ผู้จัดคนนี้ไปแล้วครับ แต่เขาปฎิเสธ เขาบอกว่าต้อง review และ Print มาเซ็นต์ใหม่ทุกตัวเป็น Revision ใหม่

#2 tuktadc1

tuktadc1

Super Member

Posted 07 March 2017 - 04:21 PM

คงต้องลองถามหัวหน้าว่าระบบเก่าทีทำอยู่มันเยอะมากไปหรือเปล่า เพราะถ้ามีการประชุมประจำเดือนอยู่แล้ว หรือ อ้างอิงในวาระชุมต่างๆ โดยให้มีหัวข้อการทบทวนเอกสารที่เกี่ยวข้องหากมีการเปลี่ยนแปลงวิธีการ หรือ แบบฟอร์ม หรือ เอกสารอ้างอิงต่างๆ ที่เกี่ยวข้องก็เพียงพอแล้ว  เพราะถ้าให้ทำสำรวจฯ เอาเข้าจริงถึงเวลาหน่วยงานก็ลืมว่าตัวเองจะแก้ไขเอกสารประกอบกับงานเข้ามาเยอะทุกคนก็ต้องบอกว่าไม่มีที่จะแก้ไข กระบวนการเหมือนเดิม ลองนำเสนอหัวหน้าคุณดูนะค่ะ (ระบบนี้องค์กรส่วนใหญ่ยกเลิกใช้แล้ว เพราะมันไม่ใช้วิธีการแก้ไขปัญหาเรื่องการ update เอกสารให้เป็นปัจจุบัน ซึ่งอาศัยกิจกรรมอื่นๆ เป็นตัวช่วยทบทวนเอกสาร หรือ ระบบอยู่แล้ว)

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 07 March 2017 - 08:32 PM

ทำไมต้องเซ็นกันบ่อยๆ ครับ  ถ้า review แล้ว ก็สรุปออกมาเป็นกระดาษแผ่นเดียวไม่เพียงพอหรือ (ยิ่งในกรณ๊ที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆด้วย)

สมัยนี้ เขารักษาสิ่งแวดล้อมและประหยัดการใช้ทรัพยากรกันมานานแล้วนะครับ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 March 2017 - 09:44 PM

เอาตามที่สบายใจ แต่ทำไปเพื่ออะไร เจ้าของกระบวนการไม่สนใจอย่างไร แล้วไม่ทำiqa หรือไร จึงไม่ถูกทบทวน
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 kwan23k

kwan23k

Posted 08 March 2017 - 10:08 AM

ก็แค่มีใบrecordว่าได้ทำการรีวิวแล้ว  เห็นสมควรว่าจะต้อง แก้ไข/ยกเลิก/มีประสิทธิภาพ ใช้งานได้  แล้วก็เซ็นเป็นหลักฐานใครรีวิว  ใครเป็นผู้ตรวจสอบ

คือคอนเซปต์เดียวกัน  แต่ต่างกันที่วิธีปฏิบัตินะคะ

คิดว่าน่าจะเพียงพอนะคะ  ปริ๊นท์ใหม่ทั้งหมด สิ้นเปลืองมากค่ะ

เหตุผลที่ให้ปริ๊นท์คือ อาจจะอยาก make sure ว่าได้ทำการรีิวิวเอกสารจริงๆ (รึเปล่า)  แต่จริงๆแล้วมันก็ยืนยันไม่ได้100%หรอกค่ะ

#6 Kawizz

Kawizz

Super Member

Posted 08 March 2017 - 03:40 PM

ก็แค่มีใบrecordว่าได้ทำการรีวิวแล้ว  เห็นสมควรว่าจะต้อง แก้ไข/ยกเลิก/มีประสิทธิภาพ ใช้งานได้  แล้วก็เซ็นเป็นหลักฐานใครรีวิว  ใครเป็นผู้ตรวจสอบ

คือคอนเซปต์เดียวกัน  แต่ต่างกันที่วิธีปฏิบัตินะคะ

คิดว่าน่าจะเพียงพอนะคะ  ปริ๊นท์ใหม่ทั้งหมด สิ้นเปลืองมากค่ะ

เหตุผลที่ให้ปริ๊นท์คือ อาจจะอยาก make sure ว่าได้ทำการรีิวิวเอกสารจริงๆ (รึเปล่า)  แต่จริงๆแล้วมันก็ยืนยันไม่ได้100%หรอกค่ะ

เห็นด้วยกับข้อเสนอะแนะ ของคุณ  tuktadc1 และคุณ kwan23k   หรือ กิจกรรม Internal  Audit ก็เป็นอีกวิธีที่ช่วยตรวจสอบ /ทบทวนเอกสารที่ใช้อยู่ได้ค่ะ

สำคัญคือ หลังจากทราบแล้วว่าจุดไหนไม่อัพเดท ได้ดำเนินการแก้ไขให้ถูกต้องหรือเปล่า นี่สำคัญเช่นกันค่ะ

#7 stl6132

stl6132

Posted 08 March 2017 - 04:12 PM

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ทางผมก็เสนอไปแล้วครับ แต่เขาไม่ยอมรับฟังอะไรเลย ไม่รู้จะบอกเขายังไงแล้วครับ

#8 Mr.Joe

Mr.Joe

Posted 09 March 2017 - 11:57 AM

บอกให้ผจก DCC  มาเป็นสมาชิก ISOthai ครับ 555    ผมล้อเล่น

หาทางเสนอใน Managemenr Review   หัวข้อ Improvement ก่้อได้ครับ  

ที่ทำงานผมก้อเป็น  Review แล้ว ต้องอนุมัติใหม่หมดแม้จะไม่มีการเปลี่ยนแปลง  แต่เป็น Electronic ครับ  เลยไม่ serious เท่าไหร่    

บางอย่างมันฝังรากลึกในองค์กร ถ้าเราทำดีสุดแล้ว ก้อต้องยอมรับมันครับ

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#9 k-chanok

k-chanok

Posted 10 March 2017 - 04:54 PM

ต้องดูด้วยนะคะว่าใน Procedure (Document Control) ระบุให้ต้องปริ้นมาขึ้นทะเบียนใหม่ หรือเปล่า??? หลังจาก Review เสร็จ
ถ้าระบุก็คงต้องทำคะ หรือไม่ก็แก้ไข Procedure ใหม่ :lol2:  :lol2:  :lol2: 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users