Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถาม เพิ่งเรียนจบแต่ได้รับตำแหน่ง R&D

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 nanwanalee

nanwanalee

Posted 04 March 2017 - 04:56 PM

ตามหัวข้อคะ เพิ่งเรียนจบ แต่ได้ตำแหน่ง R&D เราไม่เคยทำมาก่อน อยากจะทราบว่ามีหน้าที่อะไรบ้าง ทำอะไรยังไง คือเริ่มต้นไม่ถูกเลยคะ ปล.ทำที่โรงงานผลิตอาหารแห่งหนึ่ง

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 04 March 2017 - 05:19 PM

เรียนจบสาขาใดมาครับ  

ในตำแหน่งนี้ Report ใคร

ผลิตภัณฑ์อาหารของโรงงานเป็นอาหารประเภทใด

บริษัทให้ดู Job description ของตำแหน่งนี้ บ้างแล้วหรือยัง

ถ้าได้ดูแล้ว  จำได้หรือไม่ว่า เขาให้เราต้องทำอะไรบ้าง

ถ้าบอกมา จะช่วยอธิบายต่อให้เข้าใจครับ

#3 nanwanalee

nanwanalee

Posted 06 March 2017 - 04:47 PM

จบ Food Science มาคะ 

คือต้องบอกก่อนโรงงานเป็นโรงงาน sme ขนาดเล็ก ไม่เคยมีใครทำตำแหน่งนี้มาก่อน คือตอนนี้เหมือนทำทุกตำแหน่งคะ เช่น QC QA Production R&D แต่เรื่องอื่นๆทำได้หมดนะคะ เว้น R&D คะ ไม่เคยรู้scope ของงานเลยคะ 

ผลิตภัณฑ์เป็นน้ำนมถั่วเหลืองคะ

บริษัทไม่เคยให้ดู JD เลยคะ 

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 06 March 2017 - 05:02 PM

จบ ป ตรี หรือ ป โท ครับ

งานวิจัยและพัฒนา  นั้นแบ่งเป็น พัฒนากระบวนการผลิต เพื่อวัตถุประสงค์ต่างๆ เช่น ทำให้กระบวนการคล่องตัวขึ้น , พัฒนากระบวนการเพื่อให้สามารถลดต้นทุนผลิตได้

งานพัฒนาผลิตภัณฑ์  เช่น งานสร้างผลิตภัณฑ์ใหม่  งานปรับเปลี่ยนวัตถุดิบส่วนผสมใหม่ หรือปรับเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์ เพื่อทดแทนตัวเก่าแต่ให้คงคุณลักษณะเดิม 

อาจจะเพื่อลดต้นทุนก็ได้ หรือเพื่อความแปลกใหม่ก็ได้

งานแบบนี้ท้าทายดีนะครับ  มีโอกาสเติบโตก้าวหน้าสูง  มีความต้องการในตลาดมาก (เมื่อเราจับหลักได้และมี High Competence)

ข้อมูล Input ที่ได้  อาจจะมาจาก ลูกค้าโดยตรง  หรืออาจจะมาจากฝ่ายการตลาด  ฝ่ายขายที่รับข้อมูลมาจากลูกค้า หรือ Initiate ขึ้นเอง

หรือโจทย์อาจจะได้มาจากผู้บริหารก็เป็นได้  แต่ที่สำคัญหากเราคิดขึ้นเองจะดีมากเป็นการแสดงศักยภาพในตัวเรา

พื้นฐานที่สำคัญในการทำ R&D ได้ดีและเก่ง คือ ต้องรู้จักกระบวนการผลิตของโรงงานอย่างดี  จบใหม่มาก็ลงไปศึกษาในพื้นที่เยอะๆบ่อยๆ

และควรต้องมีความรอบรู้ในเรื่องทั่วๆไป และเรื่องเฉพาะทางของ Food เยอะๆ  (เรียนรู้และฝึกฝนกันได้นะครับ)

ควรต้องมีความรู้และพยายามค้นคว้า ค้าหา กฎหมายอาหารอย่างสมำเสมอ  เพราะหลายครั้งต้องเป็นคนที่กำหนด Specification เอง

แนะนำให้มีลูกมือในการดำเนินการ หรือมีทีมช่วย  เพื่อ RD Supervisor จะได้ทำแบบ PLan Do Check Action

ต้องมีความสามารถในการวางแผน ออกแบบการทดลองพัฒนา  ต้องรู้จักการควบคุม Costing เป็นต้น

ต้องมีความสามารถในการตั้งสมมติฐานและสรุปผล แปลผลต่างๆ ได้ดี

บริษัทฯไม่เคยให้ดู JD  แล้วเราเคยขอเขาดูบ้างหรือไม่ครับ

#5 nanwanalee

nanwanalee

Posted 05 May 2017 - 04:15 PM

คือทั้งโรงงานจบ Food คนเดียว ตอนแรกบอกเป็น R&D แต่ตอนนี้ทำทุกอย่างคะ ไ่ม่ว่าจะงาน QC QA ผลิต R&D  มาหมด แล้วคือไม่มีผู้ช่วยเลย ทำคนเดียวทุกอย่าง แถมมีหลาย2ไลน์การผลิต คือตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูกเลยคะ ว่าจะเอายังไงดี หรือว่าไปสมัครที่ใหม่ แล้วมีคนสอนงาน แต่อยู่นี่การสบายนะคะ แต่บางอย่างเราทำคนเดียวไม่ทัน ไม่ไหวอะคะ 

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 05 May 2017 - 07:16 PM

สนใจทำงานเป็น QA Supervisor โรงงานผลิต Dry Food กลุ่ม organic food , Spicy , Curry paste สินค้าส่งออกต่างประเทศ

โรงงานอยู่ที่ อำเภอบางเลน นครปฐม 

มีบ้านพักให้ฟรี 

โรงงานเพื่อนผมเอง

หากสนใจติดต่อ อนุสรณ์ 0869906087

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users